07/05/2021 08:41

Hỏi - Đáp: Làm tiệc cưới cho con 17 tuổi được không?

Hỏi - Đáp: Làm tiệc cưới cho con 17 tuổi được không?

Con gái tôi 17 tuổi, có thai với người yêu 19 tuổi. Nhà trai muốn hai cháu đám cưới trước, sẽ đăng ký kết hôn khi cả hai đủ tuổi.

Nếu gia đình hai bên tổ chức đám cưới cho hai cháu, về mặt pháp lý có vấn đề gì không? (Thanh Hùng)

Luật sư tư vấn

Tuổi kết hôn được quy định tại điểm a khoản 1 Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình (HNGĐ): nam phải từ đủ 20 tuổi, nữ từ đủ 18 tuổi và được xác định theo ngày, tháng, năm sinh.

Theo đó, con gái của anh và bạn trai đều chưa đủ tuổi kết hôn. Nếu hai bên gia đình cho các cháu lấy nhau sẽ được xem là hành vi tổ chức tảo hôn. Đây là hành vi vi phạm pháp luật được quy định tại Khoản 8 Điều 3 HNGĐ.

Tùy tính chất, mức độ mà hai gia đình có thể bị xử lý bằng hai hình thức:

- Xử phạt hành chính: căn cứ theo quy định tại Điều 58 Nghị định 82/2020/ NĐ-CP, hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn sẽ bị phạt 1-3 triệu đồng.

- Nếu đã bị xử phạt hành chính về việc tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn mà còn vi phạm thì có thể phải chịu trách nhiệm hình sự về tội Tổ chức tảo hôn quy định tại Điều 183 BLHS. Hình phạt cao nhất là phạt cải tạo không giam giữ đến 2 năm.

Luật sư Huỳnh Ái Chân

Công ty Luật TNHH MTV Ta Pha

Nguồn: Vnexpress

159

Từ khóa: cưới | 17 tuổi |

Mời bạn Đăng nhập để có thể tải về