Giấy phép cho thuê lại lao động làm lắp ráp linh kiện điện tử có thời hạn như thế nào? Nếu hết hạn có được gia hạn thêm không?

Tôi vừa mới được cấp giấy phép cho thuê lại lao động làm lắp ráp linh kiện điện tử. Tôi muốn hỏi thời hạn của giấy phép này là bao lâu? Và nếu hết hạn thì có được gia hạn hay không? Hay là được cấp mới? Trình tự, thủ tục ra sao? Mong được hỗ trợ. Xin cảm ơn.

Điều kiện được cấp giấy phép cho thuê lại lao động làm lắp ráp linh kiện điện tử là gì?

Căn cứ Điều 21 Nghị định 145/2020/NĐ-CP quy định về điều kiện được cấp giấy phép cho thuê lại lao động làm lắp ráp linh kiện điện tử như sau:

"Điều 21. Điều kiện cấp giấy phép
1. Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp thực hiện hoạt động cho thuê lại lao động phải bảo đảm điều kiện:
a) Là người quản lý doanh nghiệp theo quy định của Luật Doanh nghiệp;
b) Không có án tích;
c) Đã có thời gian trực tiếp làm chuyên môn hoặc quản lý về cho thuê lại lao động hoặc cung ứng lao động từ đủ 03 năm (36 tháng) trở lên trong thời hạn 05 năm liền kề trước khi đề nghị cấp giấy phép.
2. Doanh nghiệp đã thực hiện ký quỹ 2.000.000.000 đồng (hai tỷ đồng)."

Giấy phép cho thuê lại lao động làm lắp ráp linh kiện điện tử quy định thời hạn như thế nào?

Căn cứ Điều 23 Nghị định 145/2020/NĐ-CP quy định về giấy phép cho thuê lại lao động làm lắp ráp linh kiện điện tử như sau:

"Điều 23. Giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động
1. Giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động in trên giấy bìa cứng có kích thước khổ A4 (21 cm x 29,7 cm); mặt trước ghi nội dung của giấy phép trên nền trắng có hoa văn màu xanh da trời, có hình quốc huy in chìm, khung viền màu đen; mặt sau có quốc hiệu, quốc huy và dòng chữ “GIẤY PHÉP HOẠT ĐỘNG CHO THUÊ LẠI LAO ĐỘNG” in trên nền màu xanh da trời.
2. Nội dung giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động theo Mẫu số 04/PLIII Phụ lục III ban hành kèm theo Nghị định này.
3. Thời hạn của giấy phép được quy định như sau:
a) Thời hạn giấy phép tối đa là 60 tháng;
b) Giấy phép được gia hạn nhiều lần, mỗi lần gia hạn tối đa là 60 tháng;
c) Thời hạn giấy phép được cấp lại bằng thời hạn còn lại của giấy phép đã được cấp trước đó."

Như vậy, thời hạn giấy phép cho thuê lại lao động làm lắp ráp linh kiện điện tử tối đa là 60 tháng và được gia hạn nhiều lần với mỗi lần gia hạn tối đa là 60 tháng.

Giấy phép cho thuê lại lao động làm lắp ráp linh kiện điện tử có thời hạn như thế nào?

Giấy phép cho thuê lại lao động làm lắp ráp linh kiện điện tử có thời hạn như thế nào?

Giấy phép cho thuê lại lao động làm lắp ráp linh kiện điện tử hết hạn có được gia hạn thêm không?

Căn cứ khoản 1 Điều 26 Nghị định 145/2020/NĐ-CP quy định về gia hạn cấp giấy phép như sau:

"Điều 26. Gia hạn giấy phép
1. Doanh nghiệp được gia hạn giấy phép phải bảo đảm các quy định sau đây:
a) Bảo đảm các điều kiện quy định tại Điều 21 Nghị định này;
b) Không thuộc trường hợp bị thu hồi giấy phép theo quy định tại Điều 28 Nghị định này;
c) Tuân thủ đầy đủ chế độ báo cáo quy định tại Nghị định này;
d) Hồ sơ đề nghị gia hạn giấy phép được gửi đến Sở Lao động - Thương binh và Xã hội trước ngày hết hiệu lực của giấy phép ít nhất 60 ngày làm việc."

Và theo khoản 2, khoản 3 Điều 26 Nghị định 145/2020/NĐ-CP quy định về hồ sơ, thủ tục gia hạn giấy phép như sau:

- Hồ sơ đề nghị gia hạn giấy phép bao gồm:

+ Văn bản đề nghị gia hạn giấy phép của doanh nghiệp theo Mẫu số 05/PLIII Phụ lục III ban hành kèm theo Nghị định này;

+ Văn bản quy định tại khoản 5 Điều 24 Nghị định này;

+ Các văn bản quy định tại các khoản 2, 3 và khoản 4 Điều 24 Nghị định này đối với trường hợp doanh nghiệp đề nghị gia hạn giấy phép đồng thời thay đổi người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.

- Trình tự, thủ tục gia hạn giấy phép

+ Doanh nghiệp gửi một bộ hồ sơ theo quy định tại khoản 2 Điều này đến Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính để đề nghị gia hạn giấy phép. Sau khi kiểm tra đủ giấy tờ quy định tại khoản 2 Điều này, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội cấp giấy biên nhận ghi rõ ngày, tháng, năm nhận hồ sơ đề nghị gia hạn giấy phép;

+ Trong thời hạn 15 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ bảo đảm theo quy định, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội thẩm tra, trình Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh gia hạn giấy phép đối với doanh nghiệp. Trường hợp hồ sơ không bảo đảm theo quy định, trong thời hạn 7 ngày làm việc kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội có văn bản yêu cầu doanh nghiệp hoàn thiện hồ sơ;

+ Trong thời hạn 07 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ trình của Sở Lao động - Thương binh và Xã hội, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh xem xét, gia hạn giấy phép đối với doanh nghiệp; trường hợp không gia hạn giấy phép thì có văn bản trả lời doanh nghiệp trong đó nêu rõ lý do không gia hạn giấy phép.

- Đối với doanh nghiệp cho thuê lại không bảo đảm quy định theo khoản 1 Điều này hoặc thuộc trường hợp quy định tại khoản 5 Điều 25 Nghị định này thì Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trả lời bằng văn bản cho doanh nghiệp biết và nêu rõ lý do không gia hạn.

Như vậy, giấy phép cho thuê lại lao động làm lắp ráp linh kiện điện tử của bạn sẽ có thời hạn tối đa là 60 tháng và được gia hạn nhiều lần với mỗi lần gia hạn tối đa là 60 tháng. Bạn tham khảo thêm về hồ sơ, thủ tục gia hạn như trên đã đề cập.

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Giấy phép cho thuê lại lao động

Phùng Hường

Giấy phép cho thuê lại lao động
Căn cứ pháp lý
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào