Những đối tượng nào sẽ được miễn đào tạo nghề Thừa phát lại? Thời gian đào tạo nghề Thừa phát lại hiện nay là bao lâu?

Theo tôi được biết muốn hành nghề Thừa phát lại thì phải tham gia một khóa đào tạo nghề này. Vậy có phải tất cả những người muốn hành nghề Thừa phát lại đều phải tham gia khóa đào tạo đó không hay sẽ tùy vào từng đối tượng. Có đối tượng nào được miễn đào tạo không? Nếu phải tham gia thì thời gian đào tạo là bao lâu? - Chị Kim Ân (Bình Dương).

Người muốn hành nghề Thừa phát lại thì phải tham gia đào tạo nghề?

Tại Điều 6 Nghị định 08/2020/NĐ-CP quy định về tiêu chuẩn bổ nhiệm Thừa phát lại như sau:

Tiêu chuẩn bổ nhiệm Thừa phát lại
1. Là công dân Việt Nam không quá 65 tuổi, thường trú tại Việt Nam, chấp hành tốt Hiến pháp và pháp luật, có phẩm chất đạo đức tốt.
2. Có bằng tốt nghiệp đại học hoặc sau đại học chuyên ngành luật.
3. Có thời gian công tác pháp luật từ 03 năm trở lên tại các cơ quan, tổ chức sau khi đã có bằng tốt nghiệp đại học hoặc sau đại học chuyên ngành luật.
4. Tốt nghiệp khóa đào tạo, được công nhận tương đương đào tạo hoặc hoàn thành khóa bồi dưỡng nghề Thừa phát lại quy định tại Điều 7 của Nghị định này.
5. Đạt yêu cầu kiểm tra kết quả tập sự hành nghề Thừa phát lại.

Theo đó, không phải mọi trường hợp đều bắt buộc phải tham gia khóa đào tạo nghề Thừa phát lại mà còn có thể tham gia khóa bồi dưỡng nghề Thừa phát lại.

Thừa phát lại

Thừa phát lại (Hình từ Internet)

Những đối tượng nào sẽ được miễn đào tạo nghề Thừa phát lại?

Căn cứ theo khoản 2 và khoản 3 Điều 7 Nghị định 08/2020/NĐ-CP quy định về việc đào tạo, bồi dưỡng nghề Thừa phát lại và công nhận tương đương đào tạo nghề Thừa phát lại ở nước ngoài như sau:

Đào tạo, bồi dưỡng nghề Thừa phát lại và công nhận tương đương đào tạo nghề Thừa phát lại ở nước ngoài
...
2. Miễn đào tạo nghề Thừa phát lại đối với người đã có thời gian làm thẩm phán, kiểm sát viên, chấp hành viên, điều tra viên từ 05 năm trở lên; luật sư, công chứng viên đã hành nghề từ 05 năm trở lên; giáo sư, phó giáo sư chuyên ngành luật, tiến sĩ luật; người đã là thẩm tra viên chính, thẩm tra viên cao cấp ngành tòa án, kiểm tra viên chính, kiểm tra viên cao cấp ngành kiểm sát; người đã là thanh tra viên cao cấp, chuyên viên cao cấp, nghiên cứu viên cao cấp, giảng viên cao cấp trong lĩnh vực pháp luật; người đã là thẩm tra viên chính, thẩm tra viên cao cấp ngành thi hành án dân sự.
3. Người được miễn đào tạo nghề Thừa phát lại quy định tại khoản 2 Điều này phải tham gia khóa bồi dưỡng nghề Thừa phát lại tại Học viện Tư pháp. Hồ sơ đăng ký tham gia khóa bồi dưỡng nghề Thừa phát lại được lập thành 01 bộ bao gồm: Giấy đăng ký tham gia khóa bồi dưỡng nghề Thừa phát lại theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Tư pháp quy định; bản sao có chứng thực hoặc bản chụp kèm theo bản chính giấy tờ chứng minh là người được miễn đào tạo nghề Thừa phát lại để đối chiếu.
Người hoàn thành khóa bồi dưỡng được cấp Giấy chứng nhận hoàn thành khóa bồi dưỡng nghề Thừa phát lại.

Như vậy, những đối tượng sau đây sẽ được miễn đào tạo nghề Thừa phát lại:

- Người đã có thời gian làm thẩm phán, kiểm sát viên, chấp hành viên, điều tra viên từ 05 năm trở lên;

- Luật sư, công chứng viên đã hành nghề từ 05 năm trở lên;

- Giáo sư, phó giáo sư chuyên ngành luật, tiến sĩ luật;

- Người đã là thẩm tra viên chính, thẩm tra viên cao cấp ngành tòa án, kiểm tra viên chính, kiểm tra viên cao cấp ngành kiểm sát;

- Người đã là thanh tra viên cao cấp, chuyên viên cao cấp, nghiên cứu viên cao cấp, giảng viên cao cấp trong lĩnh vực pháp luật;

- Người đã là thẩm tra viên chính, thẩm tra viên cao cấp ngành thi hành án dân sự.

Theo đó, những đối tượng trên đây muốn được hành nghề Thừa phát lại thì phải tham gia khóa bồi dưỡng nghề Thừa phát lại tại Học viện Tư pháp thay vì tham gia khóa đào tạo nghề.

Thời gian đào tạo nghề Thừa phát lại hiện nay là bao lâu?

Căn cứ theo khoản 5 Điều 7 Nghị định 08/2020/NĐ-CP thì hiện nay thời gian đào tạo nghề Thừa phát lại là 06 tháng. Còn thời gian bồi dưỡng nghề Thừa phát lại là 03 tháng.

Người muốn được bổ nhiệm Thừa phát lại cần chuẩn bị bộ hồ sơ bao gồm những gì?

Theo khoản 1 Điều 10 Nghị định 08/2020/NĐ-CP thì người có đủ tiêu chuẩn để được bổ nhiệm Thừa phát lại cần chuẩn bị 01 bộ hồ sơ gửi đến Sở Tư pháp nơi đăng ký tập sự.

Hồ sơ bao gồm những giấy tờ sau đây:

(1) Đơn đề nghị bổ nhiệm Thừa phát lại theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Tư pháp quy định;

(2) Phiếu lý lịch tư pháp được cấp trong thời hạn 06 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ;

(3) Bản sao có chứng thực hoặc bản chụp kèm bản chính bằng tốt nghiệp đại học hoặc sau đại học chuyên ngành luật để đối chiếu;

(4) Giấy tờ chứng minh về thời gian công tác pháp luật bao gồm:

- Quyết định tuyển dụng, hợp đồng làm việc hoặc hợp đồng lao động kèm theo giấy tờ chứng minh thời gian đóng bảo hiểm xã hội;

- Giấy tờ chứng minh đã miễn nhiệm, thu hồi chứng chỉ hành nghề hoặc thu hồi thẻ đối với các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 11 Nghị định 08/2020/NĐ-CP;

- Giấy tờ chứng minh đã nghỉ hưu hoặc thôi việc đối với trường hợp thuộc khoản 3 Điều 11 Nghị định 08/2020/NĐ-CP;

- Bản sao có chứng thực hoặc bản chụp kèm bản chính giấy chứng nhận kết quả kiểm tra tập sự hành nghề Thừa phát lại để đối chiếu.

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Thừa phát lại

Ngọc Huyền

Thừa phát lại
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Thừa phát lại có thể đặt câu hỏi tại đây.

Pháp Lý Khởi Nghiệp
TÌM KIẾM LIÊN QUAN
Thừa phát lại
MỚI NHẤT
Pháp luật
Việc tổ chức thi hành án của Thừa phát lại sẽ chấm dứt trong những trường hợp nào theo quy định hiện nay?
Pháp luật
Thừa phát lại có được thực hiện xác minh điều kiện thi hành án hay không? Đương sự có được nhờ Thừa phát lại xác minh điều kiện thi hành án không?
Pháp luật
Thừa phát lại sẽ bị miễn nhiệm trong những trường hợp nào? Nếu Thừa phát lại muốn được miễn nhiệm thì cần phải làm gì?
Pháp luật
Những đối tượng nào sẽ được miễn đào tạo nghề Thừa phát lại? Thời gian đào tạo nghề Thừa phát lại hiện nay là bao lâu?
Pháp luật
Viên chức đã nghỉ việc thì có thể làm Thừa phát lại hay không? Thủ tục bổ nhiệm Thừa phát lại được thực hiện như thế nào?
Pháp luật
Kinh nghiệm 20 năm làm giáo viên THPT và 67 tuổi thì có đủ tiêu chuẩn để trở thành Thừa phát lại không?
Pháp luật
Khi tổ chức thi hành án thì Thừa phát lại có được tạm giữ tài sản của người phải thi hành án hay không?
Pháp luật
Thừa phát lại phải xuất trình những giấy tờ gì khi trực tiếp xác minh điều kiện thi hành án? Khi nào được từ chối cung cấp thông tin cho Thừa phát lại?
Pháp luật
Thừa phát lại được quyền tổ chức thi hành án đối với những bản án, quyết định nào? Việc xác minh điều kiện thi hành án được thực hiện ra sao?
Pháp luật
Thời hiệu yêu cầu Thừa phát lại tổ chức thi hành án là bao lâu? Thừa phát lại phải thực hiện những công việc gì để tổ chức thi hành án?
Xem thêm...
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào