Người lao động đang hưởng tiền trợ cấp thất nghiệp mà đi làm thời vụ thì có bị dừng trợ cấp không?

Tôi có thắc mắc cần được tư vấn về việc dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp. Cụ thể, tôi là người lao động tại một công ty dệt may. Trong những tháng dịch Covid-19 bùng phát, công ty tôi cắt giảm nhân lực nên tôi được cho thôi việc nhưng vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Hiện nay, tôi vừa tìm được một công việc thời vụ ở một quán cà phê và có thu nhập khá ít. Tôi muốn hỏi, tôi có bị dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Điều kiện để người lao động được hưởng trợ cấp thất nghiệp là gì?

Theo quy định tại Điều 3 Nghị định 28/2015/NĐ-CP khoản 1 Điều 1 Nghị định 61/2020/NĐ-CP về điều kiện để người lao động được hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

"Điều 3. Điều kiện được hỗ trợ
Người sử dụng lao động được hỗ trợ kinh phí đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề để duy trì việc làm cho người lao động quy định tại Khoản 1 Điều 47 Luật Việc làm khi có đủ các điều kiện sau:
1. Đóng đủ bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại Khoản 2 Điều 44 Luật Việc làm liên tục từ đủ 12 tháng trở lên tính đến tháng liền trước của tháng đề nghị hỗ trợ kinh phí đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề để duy trì việc làm cho người lao động hoặc đến tháng của ngày đề nghị hỗ trợ kinh phí để đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề để duy trì việc làm cho người lao động nếu người sử dụng lao động đã đóng bảo hiểm thất nghiệp của tháng đó.
2. Gặp khó khăn thuộc các trường hợp theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 47 Luật Việc làm dẫn đến nguy cơ phải cắt giảm số lao động hiện có từ 30% hoặc từ 30 lao động trở lên đối với người sử dụng lao động có sử dụng dưới 200 lao động; từ 50 lao động trở lên đối với người sử dụng lao động có sử dụng từ 200 đến 1000 lao động; từ 100 lao động trở lên đối với người sử dụng lao động có sử dụng trên 1000 lao động, không kể lao động giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc một công việc nhất định có thời hạn dưới 01 tháng.
Những trường hợp được coi là bất khả kháng theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 47 Luật Việc làm, bao gồm:
- Hỏa hoạn, lũ lụt, động đất, sóng thần, địch họa, dịch bệnh làm thiệt hại một phần hoặc toàn bộ cơ sở vật chất, thiết bị, máy móc, nhà xưởng có xác nhận của Chủ tịch Ủy ban nhân dân quận, huyện, thị xã, thành phố trực thuộc tỉnh nơi người sử dụng lao động bị thiệt hại;
- Thực hiện yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc di dời hoặc thu hẹp địa điểm sản xuất kinh doanh.
Những trường hợp được coi là bất khả kháng nêu trên, bao gồm: Hỏa hoạn, lũ lụt, động đất, sóng thần, địch họa, dịch bệnh làm thiệt hại một phần hoặc toàn bộ cơ sở vật chất, thiết bị, máy móc, nhà xưởng có xác nhận của Chủ tịch Ủy ban nhân dân quận, huyện, thị xã, thành phố trực thuộc tỉnh nơi người sử dụng lao động bị thiệt hại.
3. Không đủ kinh phí để tổ chức đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề cho người lao động được xác định thông qua báo cáo sản xuất, kinh doanh của năm trước thời điểm đề nghị hỗ trợ mà bị lỗ có xác nhận của cơ quan thuế.
4. Có phương án đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề và duy trì việc làm được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt."

trợ cấp thất nghiệp

Người lao động đang hưởng tiền trợ cấp thất nghiệp mà đi làm thời vụ thì có bị dừng trợ cấp không?

Người lao động đang hưởng tiền trợ cấp thất nghiệp mà đi làm thời vụ thì có bị dừng trợ cấp không?

Theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP (sửa đổi bởi khoản 9 Điều 1 Nghị định 61/2020/NĐ-CP) thì một trong những lý do có thể khiến người lao động bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp là khi có việc làm, cụ thể như sau:

"Điều 21. Chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp
1. Các trường hợp người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau:
...
b) Có việc làm
Người lao động được xác định là có việc làm khi thuộc một trong các trường hợp sau:
- Đã giao kết hợp đồng làm việc, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo công việc nhất định có thời hạn từ đủ 01 tháng trở lên. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày hợp đồng làm việc, hợp đồng lao động có hiệu lực theo quy định của pháp luật;
- Có quyết định tuyển dụng hoặc bổ nhiệm đối với những trường hợp không thuộc đối tượng giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm trong trường hợp này là ngày người lao động được tuyển dụng hoặc bổ nhiệm ghi trong quyết định tuyển dụng hoặc bổ nhiệm;
- Có giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh đối với trường hợp người lao động là chủ hộ kinh doanh hoặc có giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp đối với trường hợp người lao động là chủ doanh nghiệp. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày người lao động thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm về việc hộ kinh doanh hoặc doanh nghiệp bắt đầu hoạt động kinh doanh;
- Người lao động thông báo đã có việc làm cho trung tâm dịch vụ việc làm. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày ghi trong thông báo có việc làm của người lao động."

Như vậy, nếu đang hưởng trợ cấp thất nghiệp mà người lao động tìm được công việc thời vụ và được ký hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng trở lên thì sẽ bị dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp tương ứng với thời gian còn lại mà người lao động chưa nhận trợ cấp sẽ được bảo lưu để tính cho lần hưởng tiếp theo nếu đủ điều kiện.

Hồ sơ theo dõi việc đóng, hưởng bảo hiểm thất nghiệp như thế nào?

Theo quy định tại Điều 13 Nghị định 28/2015/NĐ-CP về hồ sơ theo dõi việc đóng, hưởng bảo hiểm thất nghiệp như sau:

"Điều 13. Hồ sơ theo dõi việc đóng, hưởng bảo hiểm thất nghiệp
1. Hồ sơ theo dõi việc đóng, hưởng bảo hiểm thất nghiệp của người lao động theo quy định tại Nghị định này là sổ bảo hiểm xã hội.
2. Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành mẫu sổ bảo hiểm xã hội."
Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Trợ cấp thất nghiệp

Ngọc Mai

Trợ cấp thất nghiệp
Căn cứ pháp lý
TÌM KIẾM LIÊN QUAN
Trợ cấp thất nghiệp
MỚI NHẤT
Pháp luật
Có được hưởng trợ cấp thôi việc và trợ cấp thất nghiệp cùng lúc không? Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định ra sao?
Pháp luật
Trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động khi đang đóng bảo hiểm thất nghiệp có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?
Pháp luật
Tự ý thôi việc có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không? Tự ý thôi việc có được bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp không?
Pháp luật
Tạm hoãn hợp đồng lao động có được hưởng trợ cấp thất nghiệp hay không? Khi đã tìm được việc làm thì có còn hưởng trợ cấp thất nghiệp nữa không?
Pháp luật
Có được chốt sổ bảo hiểm xã hội trong trường hợp chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp khi hết thời hạn hưởng trợ cấp không?
Pháp luật
Người lao động có được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi bị công ty sa thải do có hành vi đánh bạc tại nơi làm việc không?
Pháp luật
Thời gian và mức hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như thế nào khi người lao động bị công ty sa thải đã đóng bảo hiểm được 2 năm?
Pháp luật
Mẫu đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp? Mức hưởng và tháng hưởng trợ cấp thất nghiệp là bao nhiêu?
Pháp luật
Không đến nhận quyết định hưởng bảo hiểm thất nghiệp đúng hẹn có bị hủy chế độ hưởng này hay không?
Pháp luật
Hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như thế nào? NLĐ tự ý nghỉ việc có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?
Xem thêm...
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào