Để được hưởng chính sách hỗ trợ đào tạo thì người thuộc hộ gia đình bị thu hồi đất nông nghiệp cần đáp ứng điều kiện gì?

Tôi nghe nói người có đất nông nghiệp bị thu hồi thì sẽ được hưởng chính sách hỗ trợ đào tạo nghề thì không biết điều kiện cụ thể là gì? Mức hỗ trợ chi phí đào tạo là bao nhiêu? Ngoài chi phí đào tạo thì có thể nhận được khoản hỗ trợ nào nữa không? Câu hỏi của anh Tiến từ Long An.

Để được hưởng chính sách hỗ trợ đào tạo thì người thuộc hộ gia đình bị thu hồi đất nông nghiệp cần đáp ứng điều kiện gì?

Căn cứ Điều 7 Thông tư 152/2016/TT-BTC quy định về điều kiện để được hưởng chính sách hỗ trợ đào tạo như sau:

Điều kiện người học được hỗ trợ đào tạo
...
5. Đối với lao động bị mất việc làm
a) Trường hợp làm việc theo hợp đồng có một trong các giấy tờ sau: Quyết định thôi việc, buộc thôi việc; quyết định sa thải; thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc; hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;
b) Trường hợp làm việc không theo hợp đồng: Giấy xác nhận của người sử dụng lao động;
c) Trường hợp tự tạo việc làm: Giấy đăng ký kinh doanh còn hiệu lực hoặc xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã (trong trường hợp không có giấy đăng ký kinh doanh).
6. Đối với người đã được hỗ trợ đào tạo nhưng bị mất việc làm thì ngoài các giấy tờ nêu tại Khoản 5 Điều này cần bổ sung thêm chứng chỉ hoặc giấy chứng nhận đã hoàn thành khóa đào tạo trước đó.
7. Đối với người thuộc hộ gia đình bị thu hồi đất nông nghiệp, đất kinh doanh: Quyết định thu hồi đất còn trong thời hạn được hỗ trợ quy định tại Điều 4 Quyết định số 63/2015/QĐ-TTg ngày 10 tháng 12 năm 2015 của Thủ tướng Chính phủ về chính sách hỗ trợ đào tạo nghề và giải quyết việc làm cho người lao động bị thu hồi đất (sau đây gọi là Quyết định số 63/2015/QĐ-TTg).

Dẫn chiếu Điều 4 Quyết định 63/2015/QĐ-TTg quy định về thơi gian hỗ trợ người có đất bị thu hồi như sau:

Thời hạn hỗ trợ
Người lao động bị thu hồi đất được hưởng chính sách hỗ trợ trong thời hạn 5 năm kể từ ngày có Quyết định thu hồi đất.

Từ quy định trên thì để được hưởng chính sách hỗ trợ đào tạo nghề thì điều kiện đối với người thuộc hộ gia đình bị thu hồi đất nông nghiệp là Quyết định thu hồi đất còn trong thời hạn được hỗ trợ (05 năm) kể từ ngày có quyết định thu hồi đất.

Để đươc hưởng chính sách hỗ trợ đào tạo thì người thuộc hộ gia đình bị thu hồi đất nông nghiệp cần đáp ứng điều kiện gì?

Để được hưởng chính sách hỗ trợ đào tạo thì người thuộc hộ gia đình bị thu hồi đất nông nghiệp cần đáp ứng điều kiện gì? (Hình từ Internet)

Đối tượng được hỗ trợ đào tạo thuộc hộ gia đình bị thu hồi đất nông nghiệp sẽ được hỗ trợ chi phí đào tạo nghề là bao nhiêu?

Căn cứ Điều 4 Quyết định 46/2015/QĐ-TTg quy định về mức hỗ trợ chi phí đào tạo đối với người thuộc hộ gia đình bị thu hồi đất nông nghiệp như sau:

Mức hỗ trợ chi phí đào tạo
1. Người khuyết tật: Mức tối đa 06 triệu đồng/người/khóa học.
2. Người thuộc hộ đồng bào dân tộc thiểu số nghèo; người thuộc hộ nghèo ở các xã, thôn, bản đặc biệt khó khăn theo quy định của Thủ tướng Chính phủ: Mức tối đa 04 triệu đồng/người/khóa học.
3. Người dân tộc thiểu số, người thuộc diện được hưởng chính sách ưu đãi người có công với cách mạng, người thuộc hộ nghèo, người thuộc hộ gia đình bị thu hồi đất nông nghiệp, đất kinh doanh, lao động nữ bị mất việc làm, ngư dân: Mức tối đa 03 triệu đồng/người/khóa học.
4. Người thuộc hộ cận nghèo: Mức tối đa 2,5 triệu đồng/người/khóa học.
5. Người học là phụ nữ, lao động nông thôn không thuộc các đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2, 3 và 4 của Điều này: Mức tối đa 02 triệu đồng/người/khóa học.
...

Theo đó, nếu đối tượng được hỗ trợ đào tạo thuộc trường hợp là người thuộc hộ gia đình bị thu hồi đất nông nghiệp thì mức hỗ trợ chi phí đào tạo nghề là 03 triệu đồng/người/khóa học.

Ngoài chi phí đào tại thì đối tượng được hỗ trợ đào tạo còn được hỗ trợ những chi phí nào khác không?

Căn cứ Điều 5 Quyết định 46/2015/QĐ-TTg quy định về mức hỗ trợ tiền ăn, tiền đi lại như sau:

Mức hỗ trợ tiền ăn, tiền đi lại
1. Đối tượng được hỗ trợ: Người thuộc diện được hưởng chính sách ưu đãi người có công với cách mạng, người khuyết tật, người dân tộc thiểu số, người thuộc hộ nghèo, hộ cận nghèo, người thuộc hộ gia đình bị thu hồi đất nông nghiệp, đất kinh doanh, lao động nữ bị mất việc làm tham gia học các chương trình đào tạo trình độ sơ cấp, đào tạo dưới 03 tháng.
2. Mức hỗ trợ:
a) Mức hỗ trợ tiền ăn 30.000 đồng/người/ngày thực học.
b) Mức hỗ trợ tiền đi lại 200.000 đồng/người/khóa học nếu địa điểm đào tạo ở xa nơi cư trú từ 15 km trở lên.
Riêng đối với người khuyết tật và người học cư trú ở xã, thôn, bản thuộc vùng khó khăn hoặc đặc biệt khó khăn theo quy định của Thủ tướng Chính phủ: Mức hỗ trợ tiền đi lại 300.000 đồng/người/khóa học nếu địa điểm đào tạo ở xa nơi cư trú từ 5 km trở lên.
3. Ngoài những đối tượng và mức hỗ trợ quy định tại Khoản 1 và 2 Điều này, các Bộ, ngành, địa phương, cơ sở đào tạo tùy điều kiện và khả năng, huy động thêm các nguồn kinh phí khác để hỗ trợ thêm tiền ăn, tiền đi lại cho người học trong thời gian đào tạo.

Như vậy, ngoài chi phí đào tạo nghề thì người được hưởng chính sách hỗ trợ đào tạo còn được hỗ trợ chi phí đi lại là 200.000 đồng/người/khóa học nếu địa điểm đào tạo ở xa nơi cư trú từ 15 km trở lên và chí phí ăn uống là 30.000 đồng/người/ngày thực học.

Riêng đối với người khuyết tật và người học cư trú ở xã, thôn, bản thuộc vùng khó khăn hoặc đặc biệt khó khăn theo quy định của Thủ tướng Chính phủ: Mức hỗ trợ tiền đi lại 300.000 đồng/người/khóa học nếu địa điểm đào tạo ở xa nơi cư trú từ 5 km trở lên.

Các Bộ, ngành, địa phương, cơ sở đào tạo tùy điều kiện và khả năng, huy động thêm các nguồn kinh phí khác để hỗ trợ thêm tiền ăn, tiền đi lại cho người học trong thời gian đào tạo.

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Thu hồi đất

Trần Thành Nhân

Thu hồi đất
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Thu hồi đất có thể đặt câu hỏi tại đây.

Pháp Luật Doanh Nghiệp
TÌM KIẾM LIÊN QUAN
Thu hồi đất
MỚI NHẤT
Pháp luật
Đối với người trực tiếp sản xuất nông nghiệp thì hỗ trợ chuyển đổi nghề nghiệp và hỗ trợ việc làm có cần hộ khẩu tại địa phương không?
Pháp luật
Đất nằm trong lộ giới có được bồi thường khi nhà nước thu hồi đất hay không? Có được hỗ trợ tái định cư hay không?
Pháp luật
Có được giao đất tái định cư cho người Việt Nam định cư ở nước ngoài khi bị nhà nước thu hồi đất không?
Pháp luật
Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có quyền tự quyết định việc hỗ trợ đối với hộ gia đình bị Nhà nước thu hồi đất hay không?
Pháp luật
Cá nhân bị Nhà nước thu hồi đất dẫn đến phải chuyển chỗ ở thì có được hỗ trợ tìm kiếm việc làm hay không?
Pháp luật
Hộ gia đình đang sử dụng đất phi nông nghiệp mà bị Nhà nước thu hồi đất thì có thể được bồi thường về đất hay về tiền?
Pháp luật
Trong luật đất đai thì các trường hợp thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai bao gồm những trường hợp nào?
Pháp luật
Trước khi thu hồi đất vì mục đích quốc phòng thì cơ quan nhà nước phải thông báo cho người dân trong thời hạn bao lâu?
Pháp luật
Trong trường hợp có quyết định thu hồi đất nhưng người dân không bàn giao đất thì nhà nước có thể thực hiện các biện pháp cưỡng chế thu hồi đất hay không?
Pháp luật
Tổ chức kinh tế đang sử dụng đất được Nhà nước giao để làm nghĩa trang, nghĩa địa bị thu hồi đất có được bồi thường không?
Xem thêm...
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào