27/03/2021 11:40

Hỏi - Đáp: Xé giấy ly hôn có vi phạm không?

Hỏi - Đáp: Xé giấy ly hôn có vi phạm không?

Sau hơn một năm kết hôn vợ tôi hay nhậu say về nhà chửi bới, đòi xé giấy đăng ký kết hôn "để được lấy chồng mới".

Hành vi xé giấy đăng ký kết hôn có hay không trái luật và chấm dứt quan hệ hôn nhân? (Thanh Phong).

Luật sư tư vấn

Giấy chứng nhận kết hôn hay giấy đăng ký kết hôn là một trong những loại giấy tờ hộ tịch quan trọng do cơ quan nhà nước cấp cho hai bên nam, nữ khi đăng ký kết hôn, nhằm xác nhận quan hệ hôn nhân là hợp pháp.

Điểm a khoản 4 Điều 45 Nghị định 82/2020/NĐ-CP của Chính phủ quy định hành vi hủy hoại giấy tờ hộ tịch là vi phạm nguyên tắc đăng ký, quản lý hộ tịch, sử dụng giấy tờ hộ tịch. Theo đó, có thể bị phạt tiền 10-20 triệu đồng.

Tuy nhiên, giấy đăng ký kết hôn bị xé không làm chấm dứt quan hệ hôn nhân. Theo Điều 57 và Điều 65 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, quan hệ hôn nhân chỉ chấm dứt trong các trường hợp: có quyết định, bản án có hiệu lực của tòa án về việc giải quyết ly hôn; vợ, chồng chết; vợ, chồng bị tòa án tuyên bố là đã chết.

Anh có thể thực hiện thủ tục xin cấp lại giấy chứng nhận kết hôn tại nơi đã đăng ký kết hôn trước đó.

Luật sư Võ Đan Mạch

Công ty Luật TNHH MTV Ta Pha

Nguồn: Vnexpress

805

Mời bạn Đăng nhập để có thể tải về

Từ khóa: Xé giấy ly hôn |