Người nước ngoài vào Việt Nam du lịch theo chương trình do doanh nghiệp lữ hành quốc tế tại Việt Nam tổ chức có được cấp thị thực tại cửa khẩu quốc tế không?

Tôi có một số vấn đề thắc mắc như sau: Thị thực cấp cho người nước ngoài vào Việt Nam du lịch tối đa là bao nhiêu ngày? Điều kiện cấp thị thực cấp cho người nước ngoài vào Việt Nam du lịch được quy định như thế nào? Người nước ngoài vào Việt Nam du lịch theo chương trình do doanh nghiệp lữ hành quốc tế tại Việt Nam tổ chức có được cấp thị thực tại cửa khẩu quốc tế không? - Câu hỏi của chị Khánh Ngọc (Tp.HCM).

Thị thực cấp cho người nước ngoài vào Việt Nam du lịch tối đa là bao nhiêu ngày?

Thị thực là loại giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp, cho phép người nước ngoài nhập cảnh Việt Nam theo khoản 11 Điều 3 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014.

Căn cứ theo khoản 17 Điều 8 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014, được bổ sung bởi điểm c, đ, g và điểm i khoản 3 Điều 1 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam sửa đổi 2019 quy định như sau:

Ký hiệu thị thực
...
17. DL - Cấp cho người vào du lịch.

Căn cứ theo khoản 2 Điều 9 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014, được bổ sung bởi điểm d, điểm e khoản 4 Điều 1 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam sửa đổi 2019 quy định như sau:

Thời hạn thị thực
...
2. Thị thực ký hiệu HN, DL có thời hạn không quá 03 tháng.

Theo các quy định trên, thị thực cấp cho người nước ngoài vào Việt Nam du lịch có thời hạn không quá 03 tháng.

Thị thực

Cấp thị thực cấp cho người nước ngoài vào Việt Nam du lịch (Hình từ Internet)

Điều kiện cấp thị thực cấp cho người nước ngoài vào Việt Nam du lịch được quy định như thế nào?

Căn cứ theo Điều 10 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014, được sửa đổi, bổ sung bởi điểm a, điểm b khoản 5 Điều 1 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam sửa đổi 2019 quy định như sau:

Điều kiện cấp thị thực
1. Có hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị đi lại quốc tế.
2. Có cơ quan, tổ chức, cá nhân tại Việt Nam mời, bảo lãnh, trừ trường hợp quy định tại Điều 16a, Điều 16b và khoản 3 Điều 17 của Luật này.
3. Không thuộc các trường hợp chưa cho nhập cảnh quy định tại Điều 21 của Luật này.
4. Các trường hợp sau đây đề nghị cấp thị thực phải có giấy tờ chứng minh mục đích nhập cảnh:
a) Người nước ngoài vào đầu tư phải có giấy tờ chứng minh việc đầu tư tại Việt Nam theo quy định của Luật đầu tư;
b) Người nước ngoài hành nghề luật sư tại Việt Nam phải có giấy phép hành nghề theo quy định của Luật luật sư;
c) Người nước ngoài vào lao động phải có giấy phép lao động theo quy định của Bộ luật lao động;
d) Người nước ngoài vào học tập phải có văn bản tiếp nhận của nhà trường hoặc cơ sở giáo dục của Việt Nam.
5. Thị thực điện tử cấp cho người nước ngoài có hộ chiếu và không thuộc diện quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 8 của Luật này.

Theo đó, điều kiện cấp thị thực cấp cho người nước ngoài vào Việt Nam du lịch được quy định cụ thể trên.

Người nước ngoài vào Việt Nam du lịch theo chương trình do doanh nghiệp lữ hành quốc tế tại Việt Nam tổ chức có được cấp thị thực tại cửa khẩu quốc tế không?

Căn cứ theo điểm c khoản 1 Điều 18 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014 quy định về cấp thị thực tại cửa khẩu quốc tế như sau:

Cấp thị thực tại cửa khẩu quốc tế
1. Người nước ngoài được cấp thị thực tại cửa khẩu quốc tế trong các trường hợp sau đây:
a) Xuất phát từ nước không có cơ quan có thẩm quyền cấp thị thực của Việt Nam;
b) Trước khi đến Việt Nam phải đi qua nhiều nước;
c) Vào Việt Nam tham quan, du lịch theo chương trình do doanh nghiệp lữ hành quốc tế tại Việt Nam tổ chức;
d) Thuyền viên nước ngoài đang ở trên tàu neo đậu tại cảng biển Việt Nam có nhu cầu xuất cảnh qua cửa khẩu khác;
đ) Vào để dự tang lễ thân nhân hoặc thăm người thân đang ốm nặng;
e) Vào Việt Nam tham gia xử lý sự cố khẩn cấp, cứu hộ, cứu nạn, phòng chống thiên tai, dịch bệnh hoặc vì lý do đặc biệt khác theo đề nghị của cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam.
...

Theo đó, người nước ngoài được cấp thị thực tại cửa khẩu quốc tế trong các trường hợp cụ thể nêu trên.

Như vậy, người nước ngoài vào Việt Nam tham quan, du lịch theo chương trình do doanh nghiệp lữ hành quốc tế tại Việt Nam tổ chức thuộc một trong các trường hợp được cấp thị thực tại cửa khẩu quốc tế.

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Thị thực

Mai Linh

Thị thực
Người nước ngoài
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Thị thực có thể đặt câu hỏi tại đây.

Pháp Lý Khởi Nghiệp
TÌM KIẾM LIÊN QUAN
Thị thực Người nước ngoài
MỚI NHẤT
Pháp luật
Chế độ đối với người nước ngoài vi phạm pháp luật Việt Nam trong thời gian làm thủ tục trục xuất được quy định như thế nào?
Pháp luật
Thời hạn tạm trú đối với người nước ngoài được Việt Nam đơn phương miễn thị thực theo quy định là bao lâu?
Pháp luật
Người nước ngoài dạy học tại Việt Nam muốn xin giấy phép lao động thì hồ sơ, thủ tục cần những gì?
Pháp luật
Vợ là người Việt Nam có thể đưa hài cốt của chồng là người nước ngoài về Việt Nam chôn cất được không?
Pháp luật
Người nước ngoài kết hôn với người Việt Nam được sở hữu nhà ổn định tại Việt Nam không? Người nước ngoài sở hữu nhà ở Việt Nam có bị giới hạn về thời gian sở hữu hay không?
Pháp luật
Người nước ngoài cư trú tại Việt Nam có những quyền và nghĩa vụ gì? Người nước ngoài nghỉ việc thì công ty phải thu hồi thẻ tạm trú của người đó không?
Pháp luật
Người nước ngoài kết hôn với người Việt Nam và có visa TT nếu muốn xin việc ở Việt Nam thì có phải chuyển đổi visa TT thành visa LĐ không?
Pháp luật
Người nước ngoài khi muốn lưu trú tại khách sạn cùng với nữ người Việt Nam thì có yêu cầu phải xuất trình giấy chứng nhận kết hôn không?
Pháp luật
Người nước ngoài được tham gia thi và được cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản ở Việt Nam hay không?
Pháp luật
Người nước ngoài muốn học trường trung học cơ sở tại Việt Nam thì cần đáp ứng các điều kiện như thế nào?
Xem thêm...
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào