Hợp đồng thuê nhà chưa hết hạn nhưng có quyết định thu hồi đất của Ủy ban nhân dân thì xử lý thế nào?

Hợp đồng thuê nhà chưa hết hạn nhưng có quyết định thu hồi đất của Ủy ban nhân dân tỉnh thì xử lý thế nào? Ngày 24/7/2020, tôi có ký hợp đồng thuê nhà với anh A. Thời hạn thuê nhà là 5 năm. Đến 13/10/2021, UBND huyện ra quyết định thu hồi đất và nhà của anh A để làm dự án công cộng. Vậy trong trường hợp trên, hợp đồng thuê nhà của tôi sẽ được xử lý như thế nào?

Nhà nước quyết định thu hồi đất trong trường hợp nào? Điều kiện nào để được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích công cộng?

Theo khoản 1 Điều 16 Luật Đất đai 2013 thì Nhà nước thu hồi đất trong các trường hợp sau:

- Thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng;

- Thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai;

- Thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người.

Theo Điều 75 Luật Đất đai 2013 thì điều kiện để được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích công cộng được quy định như sau:

- Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận) hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 77 của Luật này; người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam mà có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.

- Cộng đồng dân cư, cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng đang sử dụng đất mà không phải là đất do Nhà nước giao, cho thuê và có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.

- Người Việt Nam định cư ở nước ngoài được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê; nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế, có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.

- Tổ chức được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê; nhận thừa kế quyền sử dụng đất, nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà tiền sử dụng đất đã nộp, tiền nhận chuyển nhượng đã trả không có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước, có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.

- Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao được Nhà nước cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê và có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.

- Tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc bán kết hợp cho thuê; cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê, có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.

Thu hồi đất

Thu hồi đất

Nhà ở thuộc khu vực có quyết định thu hồi đất thì hợp đồng thuê nhà có chấm dứt không?

Theo Điều 131 Luật Nhà ở 2014 thì các trường hợp chấm dứt hợp đồng cho thuê bao gồm:

- Trường hợp thuê nhà ở thuộc sở hữu nhà nước thì việc chấm dứt hợp đồng thuê nhà được thực hiện khi có một trong các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 84 của Luật này.

- Trường hợp thuê nhà ở không thuộc sở hữu nhà nước thì việc chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở được thực hiện khi có một trong các trường hợp sau đây:

+ Hợp đồng thuê nhà ở hết hạn; trường hợp trong hợp đồng không xác định thời hạn thì hợp đồng chấm dứt sau 90 ngày, kể từ ngày bên cho thuê nhà ở thông báo cho bên thuê nhà ở biết việc chấm dứt hợp đồng;

+ Hai bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng;

+ Nhà ở cho thuê không còn;

+ Bên thuê nhà ở chết hoặc có tuyên bố mất tích của Tòa án mà khi chết, mất tích không có ai đang cùng chung sống;

+ Nhà ở cho thuê bị hư hỏng nặng, có nguy cơ sập đổ hoặc thuộc khu vực đã có quyết định thu hồi đất, giải tỏa nhà ở hoặc có quyết định phá dỡ của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; nhà ở cho thuê thuộc diện bị Nhà nước trưng mua, trưng dụng để sử dụng vào các mục đích khác.

Bên cho thuê phải thông báo bằng văn bản cho bên thuê biết trước 30 ngày về việc chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở quy định tại điểm này, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác;

+ Chấm dứt theo quy định tại Điều 132 của Luật này.

Như vậy, trong trường hợp thuê nhà ở không thuộc sở hữu nhà nước mà nhà ở thuộc khu vực đã có quyết định thu hồi đất thì hợp đồng cho thuê nhà ở. Bên cho thuê phải thông báo bằng văn bản cho bên thuê biết trước 30 ngày về việc chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở quy định tại điểm này, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác;

Người đang thuê nhà ở có quyết định thu hồi đất thì được bồi thường không?

Theo Điều 23 Nghị định 47/2014/NĐ-CP thì việc hỗ trợ người đang thuê nhà ở không thuộc sở hữu nhà nước được quy định như sau:

Hộ gia đình, cá nhân đang thuê nhà ở không phải là nhà ở thuộc sở hữu nhà nước khi Nhà nước thu hồi đất mà phải di chuyển chỗ ở thì được hỗ trợ chi phí di chuyển tài sản theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

Như vậy, trong trường hợp bạn đang thuê nhà mà nhà ở thuộc diện bị thu hồi nên phải chuyển chỗ ở thì được hỗ trợ chi phí di chuyển tài sản theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.



Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Thu hồi đất

Trần Huỳnh Thu Thảo

Thu hồi đất
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Thu hồi đất có thể đặt câu hỏi tại đây.

Pháp Lý Khởi Nghiệp
TÌM KIẾM LIÊN QUAN
Thu hồi đất
MỚI NHẤT
Pháp luật
Cần làm gì nếu chưa nhận được tiền bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất? Nguyên tắc bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất được pháp luật quy định như thế nào?
Pháp luật
Việc chậm chi trả tiền hỗ trợ tái định cư cho người có đất thu hồi mà phải di chuyển chỗ ở thì xử lý như thế nào?
Pháp luật
Không có hộ khẩu có được nhà nước hỗ trợ tái định cư không? Điều kiện thu hồi đất được bố trí tái định cư là gì?
Pháp luật
Người có đất nông nghiệp bị thu hồi có được hỗ trợ tái định cư hay không? Nhà nước thực hiện bồi thường về đất nông nghiệp cho người có đất bị thu hồi theo nguyên tắc nào?
Pháp luật
Hộ gia đình, cá nhân có đất nông nghiệp bị thu hồi có được nhận hỗ trợ bằng tiền đối với chính sách hỗ trợ chuyển đổi nghề hay không?
Pháp luật
Việc lập phương án sắp xếp lại, xử lý nhà, đất thuộc trách nhiệm của cơ quan nào? Cơ quan nào có thẩm quyền phê duyệt phương án sắp xếp lại, xử lý nhà, đất?
Pháp luật
Có được thu hồi đất nông nghiệp để thực hiện dự án quan trọng quốc gia do Quốc hội quyết định chủ trương đầu tư hay không?
Pháp luật
Việc bồi thường, hỗ trợ, tái định cư phải thực hiện trước khi thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh?
Pháp luật
Để được hưởng chính sách hỗ trợ đào tạo thì người thuộc hộ gia đình bị thu hồi đất nông nghiệp cần đáp ứng điều kiện gì?
Pháp luật
Chủ đầu tư để trống đất được giao để xây dựng dự án nhiều năm thì có phát sinh rủi ro gì khi nhận làm tài sản thế chấp không?
Xem thêm...
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào