Góp vốn điều lệ bao nhiêu sao cho đủ điều kiện hoàn thuế GTGT? Công ty có được góp vốn bằng tiền mặt hay không?

Bên công ty em thành lập năm 2017 nhưng chưa phát sinh doanh thu, có dự án đầu tư vào tháng 6/2021. Vốn điều lệ là 186 tỷ đồng, nhưng trong giấy chứng nhận đầu tư thì vốn thực hiện dự án là 106 tỷ đồng, tổng vốn của dự án là 186 tỷ đồng. Câu hỏi là: Công ty sẽ góp vốn bao nhiêu là đủ điều kiện hoàn thuế (tiến độ góp vốn cho dự án là tháng 12/2022). Theo luật thì công ty có được góp vốn bằng tiền mặt không? Nếu không công ty sẽ làm những chứng từ nào để hợp thức hoá khoản góp này, để đủ điều kiện hoàn thuế dự án. Theo luật điều khoản nào về việc hoàn thuế của tiền thuê đất trực tiếp từ nhà nước không ạ? Mong được các anh chị trong ban hỗ trợ tư vấn giúp em về những điều này, Em xin chân thành cảm ơn!

Thuế GTGT là gì? Vốn điều lệ là gì?

Theo Điều 2 Luật Thuế giá trị gia tăng 2008 định nghĩa thuế GTGT như sau:

"Thuế giá trị gia tăng là thuế tính trên giá trị tăng thêm của hàng hóa, dịch vụ phát sinh trong quá trình từ sản xuất, lưu thông đến tiêu dùng."

Ngoài tên gọi thuế giá trị gia tăng, còn có cách gọi thông thường khác là thuế VAT.

Theo khoản 34 Điều 4 Luật Doanh nghiệp 2020 định nghĩa về vốn điều lệ như sau:

"Điều 4. Giải thích từ ngữ
Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:
...
34. Vốn điều lệ là tổng giá trị tài sản do các thành viên công ty, chủ sở hữu công ty đã góp hoặc cam kết góp khi thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh; là tổng mệnh giá cổ phần đã bán hoặc được đăng ký mua khi thành lập công ty cổ phần."

Góp vốn điều lệ bao nhiêu sao cho đủ điều kiện hoàn thuế GTGT? Công ty có được góp vốn bằng tiền mặt hay không?

Góp vốn điều lệ bao nhiêu sao cho đủ điều kiện hoàn thuế GTGT? Công ty có được góp vốn bằng tiền mặt hay không?

Góp vốn điều lệ bao nhiêu sao cho đủ điều kiện hoàn thuế GTGT?

Thứ nhất, theo khoản 3 Điều 1 Thông tư 130/2016/TT-BTC có quy định như sau:

"Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng (đã được sửa đổi, bổ sung theo Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014, Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 và Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính) như sau:
...
3. Sửa đổi, bổ sung Điều 18 như sau:
...
3. Hoàn thuế GTGT đối với dự án đầu tư
c) Cơ sở kinh doanh không được hoàn thuế giá trị gia tăng mà được kết chuyển số thuế chưa được khấu trừ của dự án đầu tư theo pháp luật về đầu tư sang kỳ tiếp theo đối với các trường hợp:
c.1) Dự án đầu tư của cơ sở kinh doanh không góp đủ số vốn điều lệ như đã đăng ký theo quy định của pháp luật. Các hồ sơ đề nghị hoàn thuế dự án đầu tư nộp từ ngày 01/7/2016 của cơ sở kinh doanh nhưng tính đến ngày nộp hồ sơ không góp đủ số vốn điều lệ như đăng ký theo quy định của pháp luật thì không được hoàn thuế."

Theo đó, bạn có thể mở Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp để xem vốn điều lệ của công ty là bao nhiêu. Từ đó, bạn căn cứ vào đó để góp vốn sao cho đủ điều kiện hoàn thuế GTGT mà không cần căn cứ vào vốn thực hiện dự án.

Công ty có được góp vốn điều lệ bằng tiền mặt hay không?

Theo quy định tại Điều 3 Thông tư 09/2015/TT-BTC hướng dẫn giao dịch tài chính của doanh nghiệp thì hình thức thanh toán trong giao dịch góp vốn được quy định như sau:

"Điều 3. Hình thức thanh toán trong giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác
1. Các doanh nghiệp không sử dụng tiền mặt (tiền giấy, tiền kim loại do Ngân hàng Nhà nước phát hành) để thanh toán khi thực hiện các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác.
2. Khi thực hiện giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác, các doanh nghiệp sử dụng các hình thức sau:
a) Thanh toán bằng Séc;
b) Thanh toán bằng ủy nhiệm chi – chuyển tiền;
c) Các hình thức thanh toán không sử dụng tiền mặt phù hợp khác theo quy định hiện hành.
3. Doanh nghiệp khi thực hiện giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác bằng tài sản (không phải bằng tiền) thực hiện theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp."

Theo đó, nếu một doanh nghiệp góp vốn đề thành lập doanh nghiệp khác thì phải góp thông qua các hình thức trên chứ không được góp bằng tiền mặt. Nếu cá nhân góp vốn để thành lập công ty thì hoàn toàn có thể góp bằng tiền mặt, bên nhận vốn góp xuất phiếu thu tiền mặt là được.

Có điều khoản nào về việc hoàn thuế của tiền thuê đất trực tiếp từ nhà nước không?

Tiền thuê đất trực tiếp từ nhà nước không bị đánh thuế nên sẽ không có sự hoàn thuế tiền thuê đất trực tiếp từ nhà nước.

Dự án đầu tư Tải về các quy định hiện hành liên quan đến Dự án đầu tư
Hoàn thuế gtgt
Căn cứ pháp lý
MỚI NHẤT
Pháp luật
Dự án đầu tư chế biến dầu khí thuộc thẩm quyền chấp thuận chủ trương đầu tư của ai? Nội dung thẩm định đề nghị chấp thuận gồm những gì?
Pháp luật
Dự án đầu tư có yêu cầu di dân tái định cư 30.000 người ở miền núi thuộc thẩm quyền chấp thuận chủ trương đầu tư của ai?
Pháp luật
Chủ đầu tư chưa đăng ký được mã số dự án đầu tư thì dự án đó có được phân bổ vốn đầu tư hay không?
Pháp luật
Mã số dự án đầu tư có phải là số Giấy phép đầu tư không? Mã số dự án đầu tư có hiệu lực khi nào?
Pháp luật
Thủ tục thực hiện giám định chất lượng và giá trị máy móc trong dự án đầu tư cấp trung ương lĩnh vực Khoa học và công nghệ thế nào?
Pháp luật
Dự án đầu tư trong khu chế xuất được thực hiện những hoạt động nào? Khu chế xuất có thuộc địa bàn ưu đãi đầu tư không?
Pháp luật
Dự án đầu tư do Quốc hội chấp thuận chủ trương đầu tư có sử dụng nguồn vốn từ nước ngoài thì có cần thực hiện báo cáo về giám sát, đánh giá đầu tư hay không?
Pháp luật
Mẫu văn bản thỏa thuận bảo đảm thực hiện dự án đầu tư theo quy định mới nhất áp dụng từ 15/02/2024 tải về ở đâu?
Pháp luật
Mẫu văn bản đề nghị thực hiện dự án đầu tư mới nhất từ 15/02/2024 theo quy định tại Thông tư 25/2023/TT-BKHĐT?
Pháp luật
Cách tính thời hạn hoạt động của dự án đầu tư? Thời hạn hoạt động của dự án đầu tư được quy định như thế nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Dự án đầu tư
4,765 lượt xem
TÌM KIẾM LIÊN QUAN
Dự án đầu tư Hoàn thuế gtgt
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào
Type: