Bộ Y tế có chịu trách nhiệm trước Chính phủ việc thực hiện quản lý nhà nước về khám bệnh chữa bệnh không?

Cho tôi hỏi Bộ Y tế có chịu trách nhiệm trước Chính phủ thực hiện quản lý nhà nước về khám bệnh chữa bệnh không? Tôi thắc mắc Bộ Y tế có nhiệm vụ thực hiện hợp tác quốc tế về khám bệnh chữa bệnh không? Mong được giải đáp. Đây là câu hỏi của bạn Thu Hiền đến từ Phú Yên.

Bộ Y tế có chịu trách nhiệm trước Chính phủ việc thực hiện quản lý nhà nước về khám bệnh chữa bệnh không?

Căn cứ điểm g khoản 2 Điều 5 Luật Khám bệnh chữa bệnh 2009 quy định trách nhiệm quản lý nhà nước về khám bệnh chữa bệnh quy định như sau:

Trách nhiệm quản lý nhà nước về khám bệnh, chữa bệnh
1. Chính phủ thống nhất quản lý nhà nước về khám bệnh, chữa bệnh
2. Bộ Y tế chịu trách nhiệm trước Chính phủ thực hiện quản lý nhà nước về khám bệnh, chữa bệnh và có các nhiệm vụ, quyền hạn sau đây:
a) Xây dựng và ban hành theo thẩm quyền hoặc trình cơ quan có thẩm quyền ban hành văn bản quy phạm pháp luật, quy chuẩn kỹ thuật về khám bệnh, chữa bệnh; chiến lược phát triển, quy hoạch hệ thống cơ sở khám bệnh, chữa bệnh;
b) Chỉ đạo hướng dẫn, tuyên truyền và tổ chức triển khai thực hiện văn bản quy phạm pháp luật về khám bệnh, chữa bệnh; chiến lược phát triển, quy hoạch hệ thống cơ sở khám bệnh, chữa bệnh;
c) Quản lý thống nhất việc cấp, cấp lại, thu hồi chứng chỉ hành nghề và giấy phép hoạt động;
d) Xây dựng và quản lý cơ sở dữ liệu quốc gia về người hành nghề và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh;
đ) Thanh tra, kiểm tra, giải quyết khiếu nại, tố cáo và xử lý vi phạm pháp luật về khám bệnh, chữa bệnh;
e) Tổ chức đào tạo, đào tạo liên tục, bồi dưỡng phát triển nguồn nhân lực; hướng dẫn việc luân phiên người hành nghề; nghiên cứu, ứng dụng khoa học và công nghệ trong khám bệnh, chữa bệnh;
g) Thực hiện hợp tác quốc tế về khám bệnh, chữa bệnh; thừa nhận chứng chỉ hành nghề giữa các nước; hướng dẫn khám bệnh, chữa bệnh nhân đạo; hợp tác chuyên gia, chuyển giao kỹ thuật và phương pháp chữa bệnh mới.
...

Đối chiếu quy định trên, trường hợp bạn thắc mắc Bộ Y tế chịu trách nhiệm trước Chính phủ thực hiện quản lý nhà nước về khám bệnh, chữa bệnh và có nhiệm vụ quyền hạn thực hiện hợp tác quốc tế về khám bệnh chữa bệnh.

Khám bệnh chữa bệnh

Khám bệnh chữa bệnh (Hình từ Internet)

Nguồn tài chính phục vụ cho công tác khám bệnh chữa bệnh được quy định ra sao?

Theo Điều 85 Luật Khám bệnh chữa bệnh 2009 quy định các nguồn tài chính phục vụ cho công tác khám bệnh chữa bệnh như sau:

Các nguồn tài chính phục vụ cho công tác khám bệnh, chữa bệnh
1. Ngân sách nhà nước đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh của Nhà nước.
2. Kinh phí từ nguồn chi trả chi phí sử dụng dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh.
3. Các nguồn kinh phí khác theo quy định của pháp luật.

Như vậy, các nguồn tài chính phục vụ cho công tác khám bệnh chữa bệnh được quy định cụ thể nêu trên.

Ngân sách nhà nước chi cho công tác y tế có phải ưu tiên bố trí ngân sách đáp ứng nhu cầu sử dụng dịch vụ khám bệnh chữa bệnh cơ bản của nhân dân không?

Theo khoản 1 Điều 86 Luật Khám bệnh chữa bệnh 2009 quy định ngân sách nhà nước chi cho công tác y tế như sau:

Ngân sách nhà nước chi cho công tác y tế
1. Ưu tiên bố trí ngân sách nhằm đáp ứng nhu cầu sử dụng dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh cơ bản của nhân dân; từng bước chuyển hình thức đầu tư từ ngân sách nhà nước trực tiếp cho các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh của Nhà nước sang hình thức hỗ trợ cho người dân thông qua bảo hiểm y tế.
2. Ngân sách nhà nước chi cho công tác khám bệnh, chữa bệnh phải được phân bổ công khai, minh bạch; căn cứ vào quy mô dân số, cơ cấu bệnh tật, điều kiện phát triển kinh tế - xã hội của từng vùng; thể hiện được chính sách ưu tiên của Nhà nước đối với công tác khám bệnh, chữa bệnh ở vùng dân tộc thiểu số và vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn và công tác khám bệnh, chữa bệnh đối với các bệnh xã hội, bệnh dịch nguy hiểm.

Như vậy, ngân sách nhà nước chi cho công tác y tế ưu tiên bố trí ngân sách nhằm đáp ứng nhu cầu sử dụng dịch vụ khám bệnh chữa bệnh cơ bản của nhân dân.

Xã hội hóa công tác khám bệnh chữa bệnh được quy định thế nào?

Theo Điều 87 Luật Khám bệnh chữa bệnh 2009 quy định xã hội hóa công tác khám bệnh chữa bệnh như sau:

Xã hội hóa công tác khám bệnh, chữa bệnh
1. Nhà nước giữ vai trò chủ đạo trong phát triển hệ thống cơ sở khám bệnh, chữa bệnh; cơ sở khám bệnh, chữa bệnh của Nhà nước hoạt động không vì mục đích lợi nhuận.
2. Nhà nước thực hiện đa dạng hóa các loại hình dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh; khuyến khích, huy động và tạo điều kiện để tổ chức, cá nhân tham gia xây dựng các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh; khuyến khích cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tư nhân hoạt động không vì mục đích lợi nhuận.
...

Như vậy, xã hội hóa công tác khám bệnh chữa bệnh được quy định như trên.

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Khám chữa bệnh

Thanh Ngân

Khám chữa bệnh
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Khám chữa bệnh có thể đặt câu hỏi tại đây.

TÌM KIẾM LIÊN QUAN
Khám chữa bệnh
MỚI NHẤT
Pháp luật
Thời gian học sau đại học có tính vào thời gian thực hành khám bệnh chữa bệnh không? Người hành nghề khám bệnh chữa bệnh có nên ưu tiên khám chữa bệnh đối với người từ đủ 80 tuổi trở lên không?
Pháp luật
Bác sĩ đa khoa thực hành khám chữa bệnh tại bệnh viện phụ sản thành phố nhưng sở y tế chỉ cấp chứng chỉ hành nghề đa khoa là đúng hay sai?
Pháp luật
Bệnh nhân có BHYT khám bệnh ở phòng khám tư nhân thì có được thanh toán lại khi tự chi trả chi phí khám chữa bệnh không?
Pháp luật
Muốn thành lập Đoàn khám bệnh chữa bệnh nhân đạo thuộc Bộ Quốc phòng cần đáp ứng các điều kiện gì?
Pháp luật
Điều kiện để được cấp giấy chuyển tuyến khám chữa bệnh từ tuyến trung ương xuống tuyến tỉnh cần những điều kiện gì?
Pháp luật
Chỉ thị 16/CT-TTg năm 2022: Đẩy mạnh giải ngân, đổi mới tài chính, bảo hiểm y tế? Cần phát triển hệ thống cơ sở, y tế dự phòng?
Pháp luật
Điều trị bệnh viêm gan C có được bảo hiểm y tế chi trả chi phí thuốc điều trị không? Quy định của pháp luật hiện hành như thế nào về vấn đề này?
Pháp luật
Mức hưởng bảo hiểm khi khám chữa bệnh trái tuyến được pháp luật quy định như thế nào? Những hành vi nào bị nghiêm cấm khi sử dụng thẻ bảo hiểm y tế?
Pháp luật
Một số quy tắc về mã kết hợp ICD 10? Mã hóa mã ICD 10 trong một số trường hợp được thực hiện như thế nào?
Pháp luật
Bác sĩ làm chết bệnh nhân có đi tù hay không? Bác sĩ từ chối khám chữa bệnh có được không?
Xem thêm...
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào