Ghi giá bán đã chiết khấu hay giá hàng hóa trên hóa đơn khi xuất hóa đơn đối với hàng chiết khấu thương mại?

Tôi muốn hỏi các quy định về xuất hóa đơn đối với hàng chiết khấu thương mại. Cụ thể, với giá hàng hóa là 2 triệu đồng, chiết khấu thương mại 10% thì tôi tính thuế là 2 triệu đồng hay 1,8 triệu đồng? Mong được hỗ trợ. Xin cảm ơn.

Tiến hành chiết khấu thương mại thì có phải đăng ký không?

Căn cứ khoản 1 Điều 88 Luật Thương mại 2005 quy định về khuyến mại như sau:

"Điều 88. Khuyến mại
1. Khuyến mại là hoạt động xúc tiến thương mại của thương nhân nhằm xúc tiến việc mua bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ bằng cách dành cho khách hàng những lợi ích nhất định."

Và theo Điều 92 Luật Thương mại 2005 quy định về các hình thức thương mại như sau:

"Điều 92. Các hình thức khuyến mại
1. Đưa hàng hoá mẫu, cung ứng dịch vụ mẫu để khách hàng dùng thử không phải trả tiền.
2. Tặng hàng hoá cho khách hàng, cung ứng dịch vụ không thu tiền.
3. Bán hàng, cung ứng dịch vụ với giá thấp hơn giá bán hàng, giá cung ứng dịch vụ trước đó, được áp dụng trong thời gian khuyến mại đã đăng ký hoặc thông báo. Trường hợp hàng hóa, dịch vụ thuộc diện Nhà nước quản lý giá thì việc khuyến mại theo hình thức này được thực hiện theo quy định của Chính phủ.
4. Bán hàng, cung ứng dịch vụ có kèm theo phiếu mua hàng, phiếu sử dụng dịch vụ để khách hàng được hưởng một hay một số lợi ích nhất định.
5. Bán hàng, cung ứng dịch vụ có kèm phiếu dự thi cho khách hàng để chọn người trao thưởng theo thể lệ và giải thưởng đã công bố.
6. Bán hàng, cung ứng dịch vụ kèm theo việc tham dự các chương trình mang tính may rủi mà việc tham gia chương trình gắn liền với việc mua hàng hóa, dịch vụ và việc trúng thưởng dựa trên sự may mắn của người tham gia theo thể lệ và giải thưởng đã công bố.
7. Tổ chức chương trình khách hàng thường xuyên, theo đó việc tặng thưởng cho khách hàng căn cứ trên số lượng hoặc trị giá mua hàng hóa, dịch vụ mà khách hàng thực hiện được thể hiện dưới hình thức thẻ khách hàng, phiếu ghi nhận sự mua hàng hoá, dịch vụ hoặc các hình thức khác.
8. Tổ chức cho khách hàng tham gia các chương trình văn hóa, nghệ thuật, giải trí và các sự kiện khác vì mục đích khuyến mại.
9. Các hình thức khuyến mại khác nếu được cơ quan quản lý nhà nước về thương mại chấp thuận."

Như vậy, chiếu khấu thương mại cũng nhằm xúc tiến việc mua bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ bằng cách dành cho khách hàng những lợi ích nhất định như khuyến mại. Tuy nhiên, các hình thức của khuyến mại không đề cập đến chiết khấu nên chiết khấu thương mại không cần đăng ký hoạt động khuyến mại theo quy định của Luật Thương mại.

Ghi giá bán đã chiết khấu hay giá hàng hóa trên hóa đơn khi xuất hóa đơn đối với hàng chiết khấu thương mại?

Ghi giá bán đã chiết khấu hay giá hàng hóa trên hóa đơn khi xuất hóa đơn đối với hàng chiết khấu thương mại?

Có phải ghi chiết khấu thương mại trên hóa đơn hàng hóa không?

Căn cứ Điểm 2.5 Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư 39/2014/TT-BTC hướng dẫn về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ quy định lập hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ đối với một số trường hợp như sau:

“2.5. Hàng hóa, dịch vụ áp dụng hình thức chiết khấu thương mại dành cho khách hàng thì trên hóa đơn GTGT ghi giá bán đã chiết khấu thương mại dành cho khách hàng, thuế GTGT, tổng giá thanh toán đã có thuế GTGT.
Nếu việc chiết khấu thương mại căn cứ vào số lượng, doanh số hàng hóa, dịch vụ thì số tiền chiết khấu của hàng hóa đã bán được tính điều chỉnh trên hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ của lần mua cuối cùng hoặc kỳ tiếp sau. Trường hợp số tiền chiết khấu được lập khi kết thúc chương trình (kỳ) chiết khấu hàng bán thì được lập hóa đơn điều chỉnh kèm bảng kê các số hóa đơn cần điều chỉnh, số tiền, tiền thuế điều chỉnh. Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào."

Do đó, khi thực hiện chiết khấu thương mại cho khách hàng thì phải ghi trên hóa đơn về việc chiết khấu thương mại.

Ghi giá bán đã chiết khấu hay giá hàng hóa trên hóa đơn khi xuất hóa đơn đối với hàng chiết khấu thương mại?

Khoản 2.5 Phụ lục 4 được ban hành kèm theo Thông tư 39/2014/TT-BTC có quy định:

"2.5. Hàng hóa, dịch vụ áp dụng hình thức chiết khấu thương mại dành cho khách hàng thì trên hóa đơn GTGT ghi giá bán đã chiết khấu thương mại dành cho khách hàng, thuế GTGT, tổng giá thanh toán đã có thuế GTGT.
Nếu việc chiết khấu thương mại căn cứ vào số lượng, doanh số hàng hóa, dịch vụ thì số tiền chiết khấu của hàng hóa đã bán được tính điều chỉnh trên hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ của lần mua cuối cùng hoặc kỳ tiếp sau. Trường hợp số tiền chiết khấu được lập khi kết thúc chương trình (kỳ) chiết khấu hàng bán thì được lập hóa đơn điều chỉnh kèm bảng kê các số hóa đơn cần điều chỉnh, số tiền, tiền thuế điều chỉnh. Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào."

Theo đó, trên hóa đơn GTGT ghi giá bán đã chiết khấu thương mại dành cho khách hàng, thuế GTGT, tổng giá thanh toán đã có thuế GTGT. Do đó, khi xuất hóa đơn đối với hàng chiết khấu thương mại sẽ ghi giá bán đã chiết khấu thương mại dành cho khách hàng.

Như vậy, giá bán chưa thuế ở đây của bạn sẽ là 1,8 triệu đồng.

Chiết khấu thương mại
Căn cứ pháp lý
MỚI NHẤT
Pháp luật
Tiền chiết khấu là gì? Trường hợp số tiền chiết khấu thương mại đã ghi trên hóa đơn bán hàng thì kế toán doanh thu vào tài khoản 131 như thế nào?
Pháp luật
Ghi giá bán đã chiết khấu hay giá hàng hóa trên hóa đơn khi xuất hóa đơn đối với hàng chiết khấu thương mại?
Pháp luật
Khi xuất hóa đơn chiết khấu có được lập bảng kê kèm theo hóa đơn không? Căn cứ xác định giá tính thuế đối với các loại hàng hóa, dịch vụ?
Pháp luật
Trích chi phí chiết khấu thương mại trước thời hạn có được không? Và có ảnh hưởng đến thu nhập chịu thuế không?
Pháp luật
Thời điểm chiết khấu thương mại theo quy định của pháp luật như thế nào? Nội dung trên hóa đơn đã lập ra sao?
Pháp luật
Tính thuế đối với các loại hàng hóa, dịch vụ chiếu khấu thương mại trong hoạt động thương mại như thế nào?
hộ khoán
Tính thuế với khoản chiết khấu thương mại cho hộ khoán hay không? Hộ khoán có tự kê khai thuế được không?
Pháp luật
Quy định về việc áp dụng hình thức chiết khấu thương mại ra sao? Có thể lập 01 hóa đơn mới mà đơn giá bằng số tiền đã giảm được không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Chiết khấu thương mại
18,891 lượt xem
TÌM KIẾM LIÊN QUAN
Chiết khấu thương mại
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào