Những loại xe nào phải dán phù hiệu xe khi tham gia giao thông? Lỗi không dán phù hiệu xe bị phạt bao nhiêu tiền?

Cho tôi hỏi xe nào bắt buộc phải dán phù hiệu khi tham gia giao thông và nếu không dán phù hiệu xe thì bị phạt bao nhiêu tiền? – Đây là câu hỏi của bạn Xuân Phận.

Những loại xe nào phải dán phù hiệu khi tham gia giao thông?

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 22 Nghị định 10/2020/NĐ-CP quy định về quản lý sử dụng, cấp, cấp lại và thu hồi phù hiệu, biển hiệu như sau:

Quy định về quản lý sử dụng, cấp, cấp lại và thu hồi phù hiệu, biển hiệu
1. Đơn vị kinh doanh có Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô được cấp phù hiệu, biển hiệu cho xe ô tô phù hợp với loại hình kinh doanh đã được cấp phép và đảm bảo nguyên tắc sau:
a) Tại một thời điểm, mỗi xe chỉ được cấp và sử dụng một loại phù hiệu hoặc biển hiệu tương ứng với một loại hình kinh doanh vận tải;
b) Xe ô tô có phù hiệu “XE CÔNG-TEN-NƠ” được vận chuyển công-ten- nơ và hàng hóa khác. Xe có phù hiệu “XE TẢI” hoặc “XE ĐẦU KÉO” không được vận chuyển công-ten-nơ;
c) Doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định được Sở Giao thông vận tải hai đầu tuyến cấp phù hiệu xe ô tô trung chuyển.

Theo đó, đơn vị kinh doanh có Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô được cấp phù hiệu, biển hiệu cho xe ô tô phù hợp với loại hình kinh doanh đã được cấp phép.

Phù hiệu xe được cấp theo mẫu quy định và phải được dán cố định phía bên phải mặt trong kính trước của xe, ngay sát phía dưới vị trí của tem kiểm định.

Và các loại xe sau phải đảm bảo dán phù hiệu bao gồm:

- Xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định: Dán phù hiệu “XE TUYẾN CỐ ĐỊNH”;

- Xe ô tô sử dụng để vận tải trung chuyển hành khách: Dán phù hiệu “XE TRUNG CHUYỂN”;

- Xe buýt: Dán phù hiệu “XE BUÝT”;

- Xe taxi: Dán phù hiệu “XE TAXI”;

- Xe ô tô vận tải hành khách theo hợp đồng: Dán phù hiệu “XE HỢP ĐỒNG”;

- Xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa bằng:

+ Công-ten-nơ: Dán phù hiệu “XE CÔNG-TEN-NƠ”;

+ Xe ô tô đầu kéo kéo rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc: Dán phù hiệu “XE ĐẦU KÉO”

+ Xe ô tô tải và xe taxi tải: Dán phù hiệu “XE TẢI”.

Những loại xe nào phải dán phù hiệu xe khi tham gia giao thông? Lỗi không dán phù hiệu xe bị phạt bao nhiêu tiền?

Những loại xe nào phải dán phù hiệu xe khi tham gia giao thông? Lỗi không dán phù hiệu xe bị phạt bao nhiêu tiền? (Hình từ internet)

Lỗi không dán phù hiệu xe bị phạt bao nhiêu tiền?

Hiện nay, mặc dù việc dán phù hiệu xe là bắt buộc đối với các loại xe như trên, tuy nhiên thực trạng không phù hiệu xe vẫn xảy ra ở khá nhiều nơi. Đây là hành vi trái pháp luật và có thể bị xử phạt.

Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt đối với lỗi không dán phù hiệu xe như sau:

Sử dụng phù hiệu hết giá trị sử dụng thì bị phạt như thế nào?

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 22 Nghị định 10/2020/NĐ-CP quy định về giá trị sử dụng của phù hiệu xe theo đó:

- Phù hiệu cấp cho xe ô tô kinh doanh vận tải, phù hiệu cấp cho xe trung chuyển sẽ có giá trị là 07 năm

-Theo thời gian đề nghị của đơn vị kinh doanh vận tải: Từ 01 - 07 năm nhưng không quá niên hạn sử dụng của phương tiện;

- Không quá 30 ngày: Phù hiệu “XE TUYẾN CỐ ĐỊNH” cấp cho các xe tăng cường giải tỏa hành khách trong các dịp Tết Nguyên đán;

- Không quá 10 ngày: Phù hiệu “XE TUYẾN CỐ ĐỊNH” cấp cho các xe tăng cường giải tỏa hành khách trong các dịp Lễ, Tết dương lịch và các kỳ thi trung học phổ thông Quốc gia, tuyển sinh đại học, cao đẳng.

Ngoài ra, còn có rất nhiều trường hợp sử dụng phù hiệu xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp cũng là hành vi vi phạm pháp luật. Phù hiệu xe sẽ do Sở Giao thông vận tải nơi đã cấp Giấy phép kinh doanh vận tải cho cơ sở kinh doanh đó thực hiện.

Với hai hành vi trên, người điều khiển phương tiện và chủ xe đều bị xử phạt như lỗi không gắn phù hiệu cho xe.

Như vậy, trên đây là những giải đáp về các loại xe phải dán phù hiệu xe và mức phạt đối với các hành vi vi phạm liên quan đến phù hiệu xe mà bạn có thể tham khảo.

Phù hiệu
Căn cứ pháp lý
MỚI NHẤT
Pháp luật
Xe ô tô khách do sử dụng lâu nên phù hiệu bị rơi ra, không còn dính trên cánh cửa xe nữa thì tài xế bị xử phạt bao nhiêu?
Pháp luật
Sử dụng xe tải 2,5 tấn để chở hàng hóa của gia đình có phải gắn phù hiệu không? Trình tự, thủ tục cấp phù hiệu được quy định như thế nào?
Pháp luật
Hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu cho xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa bằng xe taxi tải gồm những giấy tờ gì?
Pháp luật
Muốn kinh doanh vận tải hàng hóa thì xin cấp loại phù hiệu gì cho xe ô tô? Không gắn phù hiệu thì sẽ bị xử phạt như thế nào?
Pháp luật
Xe ô tô tải kinh doanh vận tải hàng hóa thông thường phải xin cấp phù hiệu gì và không gắn phù hiệu 'XE TẢI' sẽ bị xử phạt như thế nào?
Pháp luật
Xe tải có phù hiệu hết giá trị sử dụng mà vẫn tiếp tục giao xe cho tài xế điều khiển thì chủ phương tiện bị xử phạt như thế nào?
Pháp luật
Xe gia đình có gia nhập hợp tác xã kinh doanh vận tải nông sản nếu không gắn phù hiệu mà đưa vào sử dụng sẽ bị xử phạt như thế nào?
Pháp luật
Xe ô tô đầu kéo kéo sơ mi rơ moóc muốn được vận chuyển container thì xin cấp phù hiệu gì cho phù hợp?
Pháp luật
Xe đầu kéo kéo rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc có thể xin phù hiệu 'XE CÔNG-TEN-NƠ' để vận chuyển công-ten-nơ được không?
Pháp luật
Xe du lịch chưa gắn phù hiệu “XE Ô TÔ VẬN TẢI KHÁCH DU LỊCH” thì tài xế bị xử phạt bao nhiêu? Có bị giam xe vì lỗi này hay không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Phù hiệu
2,412 lượt xem
TÌM KIẾM LIÊN QUAN
Phù hiệu
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào