Đăng ký cấp lại hộ chiếu phổ thông cần những giấy giờ gì? Cơ quan nào có thẩm quyền cấp lại hộ chiếu?

Tôi muốn hỏi về thủ tục cấp lại hộ chiếu phổ thông. Tôi đang sinh sống và làm việc tại Hà Nội. Tôi muốn hỏi tôi dùng chứng minh thư để đi đăng ký cấp lại hộ chiếu tại Hà Nội luôn được không? Và nếu được thì tôi sẽ đi đến đâu để đăng ký? Mong được hỗ trợ. Xin cảm ơn.

Hộ chiếu là loại giấy tờ như thế nào?

Căn cứ khoản 3 Điều 2 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam 2019 quy định về hộ chiếu như sau:

"Điều 2. Giải thích từ ngữ
Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:
...
3. Hộ chiếu là giấy tờ thuộc quyền sở hữu của Nhà nước, do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp cho công dân Việt Nam sử dụng để xuất cảnh, nhập cảnh, chứng minh quốc tịch và nhân thân."

Đăng ký cấp lại hộ chiếu phổ thông cần những giấy giờ gì?

Đăng ký cấp lại hộ chiếu phổ thông cần những giấy giờ gì?

Đăng ký cấp lại hộ chiếu phổ thông cần những giấy giờ gì?

Căn cứ khoản 1 Điều 15 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam 2019 quy định về giấy tờ cấp lại hộ chiếu phổ thông như sau:

"Điều 15. Cấp hộ chiếu phổ thông ở trong nước
1. Người đề nghị cấp hộ chiếu nộp tờ khai theo mẫu đã điền đầy đủ thông tin, 02 ảnh chân dung và giấy tờ liên quan theo quy định tại khoản 2 Điều này; xuất trình Chứng minh nhân dân, Thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn giá trị sử dụng.
2. Giấy tờ liên quan đến việc cấp hộ chiếu phổ thông ở trong nước bao gồm:
a) Bản sao giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh đối với người chưa đủ 14 tuổi;
b) Hộ chiếu phổ thông cấp lần gần nhất đối với người đã được cấp hộ chiếu; trường hợp hộ chiếu bị mất phải kèm đơn báo mất hoặc thông báo về việc đã tiếp nhận đơn của cơ quan có thẩm quyền quy định tại Điều 28 của Luật này;
c) Bản chụp Chứng minh nhân dân hoặc Thẻ căn cước công dân đối với trường hợp có sự thay đổi thông tin về nhân thân so với thông tin trong hộ chiếu đã cấp lần gần nhất;
d) Bản chụp có chứng thực giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp chứng minh người đại diện hợp pháp đối với người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi theo quy định của Bộ luật Dân sự, người chưa đủ 14 tuổi. Trường hợp bản chụp không có chứng thực thì xuất trình bản chính để kiểm tra, đối chiếu."

Cấp lại hộ chiếu phổ thông thuộc thẩm quyền của cơ quan nào?

Sau khi chuẩn bị xong giấy giờ thì theo căn cứ quy định tại khoản 3 Điều 15 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam thì đề nghị cấp hộ chiếu tại cơ quan sau:

"Điều 15. Cấp hộ chiếu phổ thông ở trong nước
..
3. Đề nghị cấp hộ chiếu lần đầu thực hiện tại Cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Công an cấp tỉnh nơi thường trú hoặc nơi tạm trú; trường hợp có Thẻ căn cước công dân thực hiện tại Cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Công an cấp tỉnh nơi thuận lợi.
4. Người đề nghị cấp hộ chiếu lần đầu thuộc một trong các trường hợp sau đây có thể lựa chọn thực hiện tại Cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Bộ Công an:
a) Có giấy giới thiệu hoặc đề nghị của bệnh viện về việc ra nước ngoài để khám bệnh, chữa bệnh;
b) Có căn cứ xác định thân nhân ở nước ngoài bị tai nạn, bệnh tật, bị chết;
c) Có văn bản đề nghị của cơ quan trực tiếp quản lý đối với cán bộ, công chức, viên chức, sĩ quan, hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân, viên chức trong lực lượng vũ trang, người làm việc trong tổ chức cơ yếu;
d) Vì lý do nhân đạo, khẩn cấp khác do người đứng đầu Cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Bộ Công an quyết định.
5. Đề nghị cấp hộ chiếu từ lần thứ hai thực hiện tại Cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Công an cấp tỉnh nơi thuận lợi hoặc Cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Bộ Công an.
6. Người được giao nhiệm vụ có trách nhiệm tiếp nhận tờ khai, ảnh chân dung, giấy tờ liên quan; kiểm tra, đối chiếu với thông tin trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam; chụp ảnh, thu thập vân tay của người đề nghị cấp hộ chiếu có gắn chíp điện tử lần đầu; cấp giấy hẹn trả kết quả.
7. Trong thời hạn 08 ngày làm việc kể từ ngày tiếp nhận, cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Công an cấp tỉnh trả kết quả cho người đề nghị. Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày tiếp nhận, Cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Bộ Công an trả kết quả cho người đề nghị. Đối với trường hợp quy định tại khoản 4 Điều này, thời hạn giải quyết không quá 03 ngày làm việc kể từ ngày tiếp nhận. Trường hợp chưa cấp hộ chiếu, Cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh trả lời bằng văn bản, nêu lý do.
8. Người đề nghị cấp hộ chiếu có yêu cầu nhận kết quả tại địa điểm khác với cơ quan theo quy định tại khoản 7 Điều này thì phải trả phí dịch vụ chuyển phát."

Như vậy, theo quy định nêu trên bạn vẫn có thể đề nghị cấp ở Hà Nội (nơi thuận lợi) được nếu bạn có thẻ căn cước công dân. Trường hợp bạn chưa có thẻ căn cước thì phải đề nghị cấp ở nơi thường trú hoặc tạm trú.

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Hộ chiếu

Phùng Hường

Hộ chiếu
Hộ chiếu phổ thông
Căn cứ pháp lý
TÌM KIẾM LIÊN QUAN
Hộ chiếu Hộ chiếu phổ thông
MỚI NHẤT
Pháp luật
Công chức được cấp hộ chiếu có được tẩy xóa, sửa chữa trong nội dung hộ chiếu không? Công chức có được nhờ người khác nhận thay hộ chiếu khi được cử đi công tác nước ngoài được không?
Pháp luật
Thời hạn sử dụng của hộ chiếu phổ thông là bao lâu? Không gia hạn hộ chiếu phổ thông có bị phạt không?
Pháp luật
Đối với hành vi mất hộ chiếu nhưng không khai báo thì xử phạt theo quy định như thế nào? Thời hiệu xử lý trong bao lâu?
Pháp luật
Cục trưởng cục Quản lý xuất nhập cảnh có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính với hành vi sử dụng hộ chiếu giả không?
Pháp luật
Tiêu chuẩn ảnh chụp làm hộ chiếu theo ICAO như thế nào? Hướng dẫn hồ sơ, thủ tục làm hộ chiếu năm 2022?
Pháp luật
Công dân Việt Nam đi du lịch nước ngoài mà mất hộ chiếu thì có được xin cấp hộ chiếu để về nước không?
Pháp luật
Làm hộ chiếu cho trẻ sơ sinh cần những giấy tờ nào? Lệ phí làm hộ chiếu cho trẻ sơ sinh năm 2022 là bao nhiêu?
Pháp luật
Thủ tục cấp lại hộ chiếu hết hạn thực hiện như thế nào và cần những loại giấy tờ gì? Thời hạn sử dụng của hộ chiếu phổ thông là bao lâu theo quy định của pháp luật?
Pháp luật
Hộ chiếu gắn chip điện tử có gì mới so với hộ chiếu thông thường và có bắt buộc phải đổi sang hộ chiếu gắn chip điện tử không?
Pháp luật
Trách nhiệm của người được cấp hộ chiếu phổ thông là gì? Mất hộ chiếu phổ thông mà không trình báo với công an thì bị phạt bao nhiêu tiền?
Xem thêm...
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào