Thẻ bảo hiểm y tế bị sai thông tin về họ tên của người sử dụng thẻ thì có sửa lại được không? Thủ tục điều chỉnh được quy định như thế nào?

Cho tôi hỏi thẻ bảo hiểm y tế của tôi bị sai họ tên thì tôi có thể nhờ chồng tôi đi sửa lại được không? Hồ sơ cần chuẩn bị bao gồm những gì? Thủ tục điều chỉnh lại thông tin trên thẻ y tế được thực hiện như thế nào? Mong nhận được giải đáp, xin cảm ơn.

Người được cấp thẻ bảo hiểm y tế có quyền và nghĩa vụ nào?

Theo Điều 36 và Điều 37 Luật Bảo hiểm y tế 2008 (được sửa đổi bởi khoản 24 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014) quy định về quyền và nghĩa vụ của người tham gia bảo hiểm y tế như sau:

* Quyền của người tham gia bảo hiểm y tế

- Được cấp thẻ bảo hiểm y tế khi đóng bảo hiểm y tế.

- Được đóng bảo hiểm y tế theo hộ gia đình tại đại lý bảo hiểm y tế trong phạm vi cả nước; được lựa chọn cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu theo quy định tại khoản 1 Điều 26 của Luật này.

- Được khám bệnh, chữa bệnh.

- Được tổ chức bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh theo chế độ bảo hiểm y tế.

- Yêu cầu tổ chức bảo hiểm y tế, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế và cơ quan liên quan giải thích, cung cấp thông tin về chế độ bảo hiểm y tế.

- Khiếu nại, tố cáo hành vi vi phạm pháp luật về bảo hiểm y tế.

* Nghĩa vụ của người tham gia bảo hiểm y tế

- Đóng bảo hiểm y tế đầy đủ, đúng thời hạn.

- Sử dụng thẻ bảo hiểm y tế đúng mục đích, không cho người khác mượn thẻ bảo hiểm y tế.

- Thực hiện các quy định tại Điều 28 của Luật này khi đến khám bệnh, chữa bệnh.

- Chấp hành các quy định và hướng dẫn của tổ chức bảo hiểm y tế, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khi đến khám bệnh, chữa bệnh.

- Thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh cho cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ngoài phần chi phí do quỹ bảo hiểm y tế chi trả.

Thẻ bảo hiểm y tế sai thông tin

Thẻ bảo hiểm y tế sai thông tin

Đổi thẻ bảo hiểm y tế trong các trường hợp nào?

Các trường hợp thực hiện đổi thẻ bảo hiểm y tế được quy định tại Điều 19 Luật Bảo hiểm y tế 2008 như sau:

- Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

+ Rách, nát hoặc hỏng;

+ Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

+ Thông tin ghi trong thẻ không đúng.

- Hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế bao gồm:

+ Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế;

+ Thẻ bảo hiểm y tế.

- Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ quy định tại khoản 2 Điều này, tổ chức bảo hiểm y tế phải đổi thẻ cho người tham gia bảo hiểm y tế. Trong thời gian chờ đổi thẻ, người có thẻ vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế.

- Người được đổi thẻ bảo hiểm y tế do thẻ bị rách, nát hoặc hỏng phải nộp phí. Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định mức phí đổi thẻ bảo hiểm y tế.

Theo quy định trên, ta thấy trường hợp thông tin ghi trong thẻ bảo hiểm y tế không đúng thì được thực hiện thủ tục đổi thẻ bảo hiểm y tế.

Điều chỉnh thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế thực hiện thủ tục như thế nào?

Căn cứ theo khoản 4 Điều 27 Quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế ban hành kèm theo Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 quy định về việc điều chỉnh nội dung thẻ bảo hiểm y tế như sau:

“Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT
4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT
4.1. Thành phần hồ sơ
a) Người tham gia
– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).
– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.
b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).
4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Theo đó, trong trường hợp thẻ bảo hiểm y tế của bạn bị sai họ và tên thì bạn sẽ được cấp lại theo quy định. Bạn cần chuẩn bị hồ sơ cấp lại thẻ bảo hiểm y tế do bị sai thông tin họ tên của người được cấp thẻ đã nêu trên.

Về thủ tục đổi thẻ bảo hiểm y tế được quy định tại điểm 2.2 khoản 2 Điều 30 Quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế ban hành kèm theo Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 như sau:

Trường hợp thay đổi thông tin: không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định. Như vậy, thẻ bảo hiểm y tế bị sai thông tin họ tên của người sử dụng thì được thực hiện thủ tục điều chỉnh thông tin theo quy định. Trường hợp không trực tiếp đến trung tâm bảo hiểm để nộp hồ sơ cấp lại thẻ bảo hiểm thì bạn có thể ủy quyền cho chồng bạn đi nộp hồ sơ cho bạn, tuy nhiên bạn phải có giấy ủy quyền có công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật. Tuy nhiên, trên thực tế, vì thủ tục sửa lại thông tin nhân thân trên thẻ khá đơn giản nên cơ quan bảo hiểm xã hội cũng không yêu cầu về hợp đồng ủy quyền.

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Thẻ bảo hiểm y tế

Huyền Trân

Thẻ bảo hiểm y tế
Căn cứ pháp lý
TÌM KIẾM LIÊN QUAN
Thẻ bảo hiểm y tế
MỚI NHẤT
Pháp luật
Người làm đơn xin cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế thì trong thời hạn bao nhiêu ngày sẽ được cấp đổi lại thẻ?
Pháp luật
Thủ tục xin cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí cho người đã hiến gan được thực hiện như thế nào?
Pháp luật
Tự sửa thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế có được hay không? Làm thế nào khi bị sai thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế?
Pháp luật
Thẻ bảo hiểm y tế được quy định ra sao? Thẻ bảo hiểm y tế ghi địa chỉ nơi cư trú có đúng pháp luật hay không?
Pháp luật
Khi bị mất thẻ bảo hiểm y tế có được cấp lại không? Lệ phí cấp lại thẻ bảo hiểm y tế được pháp luật quy định như thế nào?
Pháp luật
Thẻ Bảo hiểm y tế bị rách đổi lại như thế nào? Khám vô sinh hiếm muộn có được hưởng Bảo hiểm y tế hay không?
Pháp luật
Hồ sơ, trình tự thực hiện thủ tục cấp lại, đổi thẻ BHYT khi thay đổi thời điểm đủ 05 năm liên tục, nơi KCB ban đầu do cá nhân thực hiện?
Pháp luật
Trên thẻ bảo hiểm y tế có quy định mức hưởng bảo hiểm y tế cụ thể và thời gian tham gia bảo hiểm y tế hay không?
Pháp luật
Có được hoàn trả chi phí khám bệnh khi khám dịch vụ do quên mang thẻ bảo hiểm y tế không? Người tham gia bảo hiểm y tế có quyền và nghĩa vụ gì đối với bảo hiểm y tế?
Pháp luật
Từ 24/05/2022, gia hạn thẻ Bảo hiểm y tế theo hộ gia đình sẽ được giảm trừ mức đóng? Hướng dẫn quy trình kê khai giảm trừ mức đóng như thế nào?
Xem thêm...
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào