Cử nhân luật hệ đào tạo từ xa có được tham gia khóa đào tạo nghề luật sư không?

Mình mới lấy bằng cử nhân luật hệ đào tạo từ xa. Cho hỏi theo quy định hiện nay của pháp luật có cho phép cử nhân luật hệ đào tạo từ xa được tham gia khóa đào tạo hành nghề luật sư hay không?

Căn cứ Khoản 4 Điều 1 Luật Luật sư sửa đổi 2012 có quy định về đào tạo nghề luật sư như sau:

1. Người có Bằng cử nhân luật được tham dự khóa đào tạo nghề luật sư tại cơ sở đào tạo nghề luật sư.

2. Thời gian đào tạo nghề luật sư là mười hai tháng.

Người hoàn thành chương trình đào tạo nghề luật sư được cơ sở đào tạo nghề luật sư cấp Giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo nghề luật sư.

3. Chính phủ quy định về cơ sở đào tạo nghề luật sư.

4. Bộ trưởng Bộ Tư pháp quy định chương trình khung đào tạo nghề luật sư, việc công nhận đào tạo nghề luật sư ở nước ngoài.

Như vậy, theo quy định trên người có bằng cử nhân luật không phân biệt hệ đào tạo nào đều được tham dự khóa đào tạo nghề luật sư. Vì vậy trường hợp bạn có bằng cử nhân luật hệ đào tạo từ xa, thì có thể được tham dự khóa đào tạo nghề luật sư.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

Đào tạo nghề luật sư
Hỏi đáp mới nhất về Đào tạo nghề luật sư
Hỏi đáp Pháp luật
Thạc sĩ luật có được miễn đào tạo nghề luật sư không?
Hỏi đáp pháp luật
Pháp luật về luật sư quy định về đào tạo nghề luật sư như thế nào
Hỏi đáp pháp luật
Công nhận Giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo nghề luật sư ở nước ngoài
Hỏi đáp pháp luật
Ai được miễn trải qua đào tạo nghề luật sư?
Hỏi đáp pháp luật
Thời gian đào tạo nghề luật sư là 6 tháng hay 12 tháng?
Hỏi đáp pháp luật
Cơ sở đào tạo nghề luật sư được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ để được công nhận tốt nghiệp đào tạo nghề luật sư ở nước ngoài bao gồm những giấy tờ nào?
Hỏi đáp pháp luật
Giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo nghề luật sư ở nước ngoài được công nhận trong các trường hợp nào?
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện thành lập cơ sở đào tạo nghề luật sư tại Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Đang theo học lớp đào tạo nghề luật sư có trở thành trợ giúp viên pháp lý?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đào tạo nghề luật sư
1281 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Đào tạo nghề luật sư
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào