Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Ngừng việc do virus Corona: Công ty vẫn phải trả lương cho NLĐ

05/02/2020 11:30 AM

Nếu Công ty tôi cho toàn bộ nhân viên ngừng việc để phòng ngừa bệnh viêm phổi Vũ Hán do virus Corona gây ra thì có phải trả lương cho người lao động hay không? (Đây là thắc mắc của anh Nguyên Dũng).

Về vấn đề này, Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty TNHH THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Khoản 3 Điều 98 Bộ luật lao động 2012 quy định: “Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định”.

Như vậy, trong trường hợp Công ty cho toàn bộ nhân viên ngừng việc để phòng ngừa bệnh viêm phổi Vũ Hán do virus Corona gây ra thì cần phải trả lương cho người lao động theo quy định nêu trên (mức cụ thể do hai bên thỏa thuận).

Điều 3. Mức lương tối thiểu vùng – Nghị định 90/2019/NĐ-CP

1. Quy định mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với người lao động làm việc ở doanh nghiệp như sau:

a) Mức 4.420.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I.

b) Mức 3.920.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II.

c) Mức 3.430.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng III.

d) Mức 3.070.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng IV.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 18,211

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn