Ban đại diện cha mẹ học sinh trường trung học được quy định như thế nào?

Ban đại diện cha mẹ học sinh trường trung học được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi là giáo viên cấp 3. Tôi có một thắc mắc kính mong nhận được sự tư vấn của Ban biên tập. Ban đại diện cha mẹ học sinh trường trung học được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! Ngọc Linh (linh****@gmail.com)

Ban đại diện cha mẹ học sinh trường trung học được quy định tại Điều 46 Thông tư 12/2011/TT-BGDĐT về Điều lệ trường trung học cơ sở, phổ thông và trường phổ thông có nhiều cấp học như sau:

- Mỗi lớp có một Ban đại diện cha mẹ học sinh tổ chức trong mỗi năm học gồm các thành viên do cha mẹ, người giám hộ học sinh cử ra để phối hợp với giáo viên chủ nhiệm lớp, giáo viên bộ môn trong việc giáo dục học sinh.

- Mỗi trường có một Ban đại diện cha mẹ học sinh được tổ chức trong mỗi năm học gồm một số thành viên do các Ban đại diện cha mẹ học sinh từng lớp cử ra để phối hợp với nhà trường thực hiện các hoạt động giáo dục.

- Nhiệm vụ, quyền hạn, tổ chức và hoạt động của Ban đại diện cha mẹ học sinh từng lớp, từng trường trung học thực hiện theo Điều lệ Ban đại diện cha mẹ học sinh.

Trên đây là quy định về Ban đại diện cha mẹ học sinh trường trung học. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 12/2011/TT-BGDĐT.

Trân trọng!

Ban đại diện cha mẹ học sinh
Hỏi đáp mới nhất về Ban đại diện cha mẹ học sinh
Hỏi đáp Pháp luật
Việc thu chi Quỹ hội phụ huynh học sinh phải đảm bảo các nguyên tắc nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Có phải không được quyên góp của học sinh hoặc cha mẹ học sinh để bảo vệ cơ sở vật chất của nhà trường?
Hỏi đáp Pháp luật
Không đóng quỹ hội phụ huynh học sinh có ảnh hưởng gì không?
Hỏi đáp Pháp luật
Các khoản tiền ban đại diện cha mẹ học sinh không được phép thu của học sinh năm học 2023-2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Hội đồng trường trung học phổ thông công lập có bắt buộc phải có ban đại diện cha mẹ học sinh hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Để phục vụ các hoạt động của mình từ nguồn ủng hộ kinh phí thì ban đại diện cha mẹ học sinh có được quyết định chi tiêu không?
Hỏi đáp pháp luật
Các khoản mà Ban đại diện cha mẹ học sinh không được quyên góp
Hỏi đáp pháp luật
Ban đại diện cha mẹ học sinh trường trung học được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Ban đại diện cha mẹ học sinh trường tiểu học được quy định thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Nguyên tắc tổ chức Ban đại diện cha mẹ học sinh
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Ban đại diện cha mẹ học sinh
Thư Viện Pháp Luật
256 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Ban đại diện cha mẹ học sinh
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào