Hướng dẫn tiêu chuẩn, định mức sử dụng ô tô phục vụ công tác chung

03/05/2019 15:45 PM

Ngày 22/4/2019, Bộ Tài chính ban hành Thông tư 24/2019/TT-BTC hướng dẫn Nghị định 04/2019/NĐ-CP quy định tiêu chuẩn, định mức sử dụng xe ô tô.

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Theo Thông tư 24/2019, định mức sử dụng xe ô tô phục vụ công tác chung của Cục, Vụ và tổ chức tương đương thuộc, trực thuộc Bộ, cơ quan trung ương quy định tại khoản 1 Điều 9 Nghị định 04/2019/NĐ-CP được xác định như sau:

- Đối với nhóm đơn vị có số biên chế dưới 50 người/01 đơn vị, định mức sử dụng xe ô tô phục vụ công tác chung được xác định theo công thức:

Nếu có kết quả dư bằng 0,5 thì làm được làm tròn thêm 01 xe.

- Đối với nhóm đơn vị có số biên chế từ 50 người trở lên/01 đơn vị:

Định mức sử dụng xe ô tô phục vụ công tác chung xác định cho nhóm đơn vị này bằng số lượng đơn vị có số biên chế từ 50 người trở lên/01 đơn vị.

- Đối với nhóm đơn vị mà trụ sở làm việc không nằm chung địa bàn tỉnh, thành phố với trụ sở Bộ, cơ quan trung ương:

Định mức sử dụng xe ô tô phục vụ công tác chung tối đa 01 xe/01 đơn vị.

Tuy nhiên, có thể được xem xét định mức sử dụng tối đa 02 xe/01 đơn vị nếu trụ sở đơn vị đóng trên địa bàn miền núi, hải đảo hoặc có phạm vi quản lý trên địa bàn từ 02 tỉnh, thành phố trở lên.

Thông tư 24/2019/TT-BTC chính thức có hiệu lực thi hành từ ngày 06/6/2019.

Châu Thanh

Chia sẻ bài viết lên facebook 1,178

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn