Đã có quy hoạch băng tần 1710-1785 MHz và 1805-1880 MHz cho hệ thống thông tin di động mặt đất công cộng IMT?

Cho tôi hỏi: Quy hoạch băng tần 1710-1785 MHz và 1805-1880 MHz cho hệ thống thông tin di động mặt đất công cộng IMT như thế nào? - Câu hỏi của anh Quang (Hà Nội).

Đã có quy hoạch băng tần 1710-1785 MHz và 1805-1880 MHz cho hệ thống thông tin di động mặt đất công cộng IMT?

Ngày 30/4/2024, Bộ trưởng Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành Thông tư 03/2024/TT-BTTTT quy hoạch băng tần 1710-1785 MHz và 1805-1880 MHz cho hệ thống thông tin di động mặt đất công cộng IMT của Việt Nam.

Theo đó, Thông tư 03/2024/TT-BTTT quy hoạch băng tần 1710-1785 MHz và 1805-1880 MHz để triển khai các hệ thống thông tin di động mặt đất công cộng IMT của Việt Nam.

Thông tư 03/2024/TT-BTTTT áp dụng đối với tổ chức, cá nhân tham gia quản lý, sử dụng tần số vô tuyến điện; tổ chức, cá nhân sản xuất, nhập khẩu, kinh doanh thiết bị vô tuyến điện để sử dụng tại Việt Nam.

Đã có quy hoạch băng tần 1710-1785 MHz và 1805-1880 MHz cho hệ thống thông tin di động mặt đất công cộng IMT?

Đã có quy hoạch băng tần 1710-1785 MHz và 1805-1880 MHz cho hệ thống thông tin di động mặt đất công cộng IMT? (Hình từ Internet)

Nội dung quy hoạch băng tần 1710-1785 MHz và 1805-1880 MHz cho hệ thống thông tin di động mặt đất công cộng IMT là gì?

Tại Điều 2 Thông tư 03/2024/TT-BTTTT có quy định về nội dung quy hoạch băng tần 1710-1785 MHz và 1805-1880 MHz cho hệ thống thông tin di động mặt đất công cộng IMT như sau:

- Băng tần 1710-1785 MHz và 1805-1880 MHz được sử dụng để triển khai hệ thống thông tin di động mặt đất công cộng theo tiêu chuẩn IMT-Advanced, IMT-2020 và các phiên bản tiếp theo theo phương thức truyền dẫn song công phân chia theo tần số (sau đây gọi là phương thức FDD2).

- Băng tần 1710-1785 MHz và 1805-1880 MHz được phân chia như sau:

+ Băng tần 1710-1785 MHz được sử dụng làm băng tần đường lên, phân chia thành 04 khối A1, A2, A3 và A4 có độ rộng tương ứng là 20 MHz, 20 MHz, 20MHz và 15 MHz;

+ Băng tần 1805-1880 MHz được sử dụng làm băng tần đường xuống, phân chia thành 04 khối A1’, A2’, A3’ và A4 có độ rộng tương ứng là 20 MHz, 20 MHz, 20 MHz và 15 MHz;

+ Giới hạn tối đa tổng độ rộng băng tần mà một tổ chức được cấp phép sử dụng trong băng tần 1710-1785 MHz và 1805-1880 MHz là 2x20 MHz theo phương thức FDD.

- Các tổ chức được cấp giấy phép sử dụng băng tần trong băng tần 1710-1785 MHz và 1805-1880 MHz có trách nhiệm phối hợp với nhau để phòng tránh và xử lý nhiễu có hại.

Giấy phép sử dụng băng tần được cấp trên băng tần 1710-1785 MHz và 1805-1880 MHz trước ngày 14/6/2024 có còn được sử dụng không?

Tại Điều 4 Thông tư 03/2024/TT-BTTTT có quy định về điều khoản chuyển tiếp như sau:

Điều 4. Điều khoản chuyển tiếp
1. Giấy phép sử dụng băng tần được cấp trên băng tần 1710-1785 MHz và 1805-1880 MHz trước ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành được tiếp tục sử dụng cho đến hết thời hạn được ghi trong giấy phép.
2. Giấy phép sử dụng băng tần được cấp theo quy định tại Thông tư này thì hệ thống thông tin di động hiện có theo tiêu chuẩn GSM trên băng tần 1710-1785 MHz và 1805-1880 MHz được tiếp tục sử dụng với các điều kiện sau:
a) Kể từ ngày 16 tháng 9 năm 2024, không cung cấp dịch vụ cho thiết bị đầu cuối thuê bao chỉ hỗ trợ tiêu chuẩn GSM, trừ trường hợp cung cấp dịch vụ cho thiết bị đầu cuối thuê bao kết nối vào mạng GSM cho mục đích truyền, nhận dữ liệu giữa thiết bị với thiết bị (M2M)3 hoặc cung cấp dịch vụ tại khu vực quần đảo Trường Sa, Hoàng Sa, nhà giàn DK;
b) Được tiếp tục sử dụng kể từ ngày 16 tháng 9 năm 2024 đến hết ngày 15 tháng 9 năm 2026 và chỉ được sử dụng các khoảng băng tần mà hệ thống thông tin di động theo tiêu chuẩn IMT-Advanced, IMT-2020 không sử dụng4, trừ trường hợp cung cấp dịch vụ tại khu vực quần đảo Trường Sa, Hoàng Sa, nhà giàn DK;
c) Không gây nhiễu có hại cho các hệ thống thông tin di động theo tiêu chuẩn IMT-Advanced, IMT-2020 được cấp phép hoạt động trong băng tần 1710-1785 MHz và 1805-1880 MHz.

Như vậy, giấy phép sử dụng băng tần được cấp trên băng tần 1710-1785 MHz và 1805-1880 MHz trước ngày 14/6/2024 thì vẫn còn có giá trị sử dụng cho đến hết thời hạn được ghi trong giấy phép.

Lưu ý: Thông tư 03/2024/TT-BTTTT có hiệu lực từ ngày 14/6/2024.

Trân trọng!

Khoa học và công nghệ
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Khoa học và công nghệ
Hỏi đáp Pháp luật
Quỹ đầu tư mạo hiểm công nghệ cao quốc gia là gì? Ai được Quỹ đầu tư mạo hiểm công nghệ cao quốc gia đầu tư?
Hỏi đáp Pháp luật
Điều kiện để cá nhân đăng ký chủ nhiệm nhiệm vụ khoa học và công nghệ của Bộ Công Thương gồm những gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu hợp đồng thuê đảm nhiệm chức danh lãnh đạo tổ chức khoa học và công nghệ công lập năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Hoạt động viễn thám là gì? Sản phẩm viễn thám bao gồm những gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Đến 2030, 100% đô thị có ứng dụng AI giải quyết ít nhất 01 vấn đề bức thiết của xã hội tại đô thị?
Hỏi đáp Pháp luật
Đề xuất thành lập Quỹ hỗ trợ đầu tư để tài trợ, hỗ trợ hoạt động đầu tư công nghệ cao, chuyển đổi xanh?
Hỏi đáp Pháp luật
Cản trở hoạt động đo đạc hợp pháp bị xử phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Tiêu chuẩn xét tặng Giải thưởng Hồ Chí Minh đối với công trình nghiên cứu khoa học áp dụng từ 10/04/2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Dự kiến phần mềm giúp người dân phòng chống lừa đảo sẽ ra mắt vào tháng 7/2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Thiết lập trang thông tin điện tử sử dụng tên miền quốc gia có cần phải thông báo không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Khoa học và công nghệ
Lương Thị Tâm Như
174 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Khoa học và công nghệ
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào