Luật Đất đai 2024 có hiệu lực năm 2024 hay 2025?

Cho tôi hỏi: Luật Đất đai 2024 có hiệu lực năm 2024 hay 2025? Dự kiến sẽ cho thuê đất thu tiền 01 lần được chuyển sang thuê đất thu tiền hằng năm đúng không? Câu hỏi của anh Tài ở Phú Yên

Luật Đất đai 2024 có hiệu lực năm 2024 hay 2025?

Vừa qua tại Kỳ họp bất thường của Quốc hội lần thứ 5 khóa 15 đã thông qua dự thảo Luật Đất đai 2024.

Theo đó, Dự thảo Luật Đất đai 2024 (dự thảo trình Quốc hội ngày 18/01/2024) có nêu rõ về hiệu lực thi hành như sau:

Hiệu lực thi hành
1. Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2025, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này.
2. Điều 190 và Điều 248 của Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 4 năm 2024.
3. Việc lập, phê duyệt quy hoạch sử dụng đất được tiếp tục thực hiện theo quy định của Nghị quyết số 61/2022/QH15 ngày 16 tháng 6 năm 2022 của Quốc hội về tiếp tục tăng cường hiệu lực, hiệu quả thực hiện chính sách, pháp luật về quy hoạch và một số giải pháp tháo gỡ khó khăn, vướng mắc, đẩy nhanh tiến độ lập và nâng cao chất lượng quy hoạch thời kỳ 2021 - 2030.
Khoản 9 Điều 60 của Luật này có hiệu lực kể từ ngày Nghị quyết số 61/2022/QH15 hết hiệu lực thi hành.
4. Luật Đất đai số 45/2013/QH13 đã được sửa đổi, bổ sung một số điều theo Luật số 35/2018/QH14 (sau đây gọi là Luật số 45/2013/QH13) hết hiệu lực kể từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành.

Như vậy, Luật Đất đai 2024 dự kiến sẽ có hiệu lực từ đầu năm 2025 và Điều 190, Điều 248 Luật Đất đai 2024 dự kiến sẽ có hiệu lực từ ngày 01/04/2024.

Lưu ý: Nội dung trên được viết trên tinh thần Dự thảo Luật Đất đai 2024 (dự thảo trình Quốc hội ngày 18/01/2024). Hiện nay, văn bản chính thức Luật Đất đai 2024 chưa được công bố.

Luật Đất đai 2024 có hiệu lực năm 2024 hay 2025?

Luật Đất đai 2024 có hiệu lực năm 2024 hay 2025? (Hình từ Internet)

Dự kiến cho thuê đất thu tiền 01 lần được chuyển sang thuê đất thu tiền hằng năm?

Tại Điều 30 Dự thảo Luật Đất đai 2024 có dự kiến về quyền lựa chọn hình thức trả tiền thuê đất như sau:

Quyền lựa chọn hình thức trả tiền thuê đất
1. Tổ chức kinh tế, đơn vị sự nghiệp công lập, cá nhân, người gốc Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài đang được Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hằng năm nhưng thuộc trường hợp được Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê theo quy định tại Luật này được lựa chọn chuyển sang thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho thời gian thuê đất còn lại và phải xác định lại giá đất để tính tiền thuê đất tại thời điểm có quyết định cho phép chuyển sang thuê đất theo hình thức trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê theo quy định của Luật này.
2. Tổ chức kinh tế, cá nhân, người gốc Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài đang được Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê được lựa chọn chuyển sang thuê đất thu tiền thuê đất hằng năm. Tiền thuê đất đã nộp được khấu trừ vào tiền thuê đất hằng năm phải nộp theo quy định của Chính phủ.
3. Đơn vị sự nghiệp công lập được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất; trường hợp đơn vị sự nghiệp công lập có nhu cầu sử dụng một phần hoặc toàn bộ diện tích được giao để sản xuất, kinh doanh, cung cấp dịch vụ thì được lựa chọn chuyển sang hình thức Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hằng năm đối với phần diện tích đó.

Như vậy, theo dự thảo Luật Đất đai 2024 vừa được thông qua thì dự kiến sẽ cho thuê đất thu tiền 01 lần được chuyển sang thuê đất thu tiền hằng năm đối với tổ chức kinh tế, cá nhân, người gốc Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài được Nhà nước cho thuê đất.

Sắp tới người sử dụng đất có nghĩa vụ chung gì?

Tại Điều 31 Dự thảo Luật Đất đai 2024 có đề xuất người sử dụng đất có nghĩa vụ chung sau:

- Sử dụng đất đúng mục đích, đúng ranh giới thửa đất, đúng quy định về sử dụng độ sâu trong lòng đất và chiều cao trên không, bảo vệ các công trình công cộng trong lòng đất và tuân theo quy định khác của pháp luật có liên quan.

- Thực hiện kê khai đăng ký đất đai; làm đầy đủ thủ tục khi chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

- Thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật.

- Thực hiện biện pháp bảo vệ đất; xử lý, cải tạo và phục hồi đất đối với khu vực đất bị ô nhiễm, thoái hóa do mình gây ra.

- Tuân theo quy định về bảo vệ môi trường, không làm tổn hại đến tài sản và lợi ích hợp pháp của người sử dụng đất có liên quan.

- Tuân theo quy định của pháp luật về việc tìm thấy vật trong lòng đất.

- Bàn giao lại đất khi Nhà nước có quyết định thu hồi đất theo quy định của pháp luật.

Trân trọng!

Lương Thị Tâm Như

Luật đất đai
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Luật đất đai
Hỏi đáp Pháp luật
Toàn văn Luật Đất đai 2024: Những điểm mới quan trọng cần chú ý?
Hỏi đáp Pháp luật
Bổ sung quy định về kinh phí cho hoạt động quy hoạch trong Luật Đất đai 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Nguyên tắc phát triển, quản lý và khai thác quỹ đất theo mới về đất đai gồm những gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Luật Đất đai 2024 bổ sung quy định về phát triển, quản lý và khai thác quỹ đất?
Hỏi đáp Pháp luật
Luật Đất đai 2024: Mở rộng đối tượng sử dụng đất đối với người gốc Việt Nam định cư ở nước ngoài?
Hỏi đáp Pháp luật
Điểm mới Luật Đất đai 2024: Bổ sung 2 khoản hỗ trợ cho người dân bị thu hồi đất từ ngày 01/01/2025?
Hỏi đáp Pháp luật
Luật Đất đai 2024 bổ sung trường hợp chuyển sang đất ở không phải nộp tiền sử dụng đất?
Hỏi đáp Pháp luật
Ai là đại diện chủ sở hữu về đất đai theo Luật Đất đai 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Luật Đất đai áp dụng trong năm 2024 là luật nào? Hiệu lực như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Luật Đất đai 2024: Ghi tên tất cả các thành viên hộ gia đình trong sổ đỏ hộ gia đình?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Luật đất đai
244 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Luật đất đai
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào