Có được kéo dài thời gian đào tạo nước ngoài sau đại học của cán bộ công chức viên chức không?

Cho tôi hỏi nếu cán bộ công chức viên chức đi đào tạo ở nước ngoài thì có thể kéo dài thời hạn so với quy định về thời hạn đào tạo ban đầu không? Mong được giải đáp thắc mắc!

Điều kiện để cán bộ công chức viên chức được đi đào tạo nước ngoài sau đại học là gì?

Theo Điều 6 Nghị định 101/2017/NĐ-CP quy định về điều kiện đào tạo sau đại học như sau:

Về điều kiện để cán bộ công chức viên chức được đào tạo sau đại học ở nước ngoài sẽ có sự khác nhau giữa cán bộ công chức và viên chức, cụ thể như sau:

[1] Đối với cán bộ công chức:

- Có thời gian công tác từ đủ 03 năm trở lên (không kể thời gian tập sự) và 02 năm liên tục liền kề trước thời điểm được cử đi đào tạo hoàn thành tốt nhiệm vụ;

- Không quá 40 tuổi tính từ thời điểm được cử đi đào tạo sau đại học lần đầu;

- Có cam kết thực hiện nhiệm vụ, công vụ tại cơ quan, đơn vị sau khi hoàn thành chương trình đào tạo trong thời gian ít nhất gấp 02 lần thời gian đào tạo;

- Chuyên ngành đào tạo phù hợp với vị trí việc làm.

- Các yêu cầu của chương trình hợp tác đào tạo tại nước ngoài

[2] Đối với viên chức:

- Đã kết thúc thời gian tập sự (nếu có);

- Có cam kết thực hiện nhiệm vụ, hoạt động nghề nghiệp tại cơ quan, đơn vị sau khi hoàn thành chương trình đào tạo trong thời gian ít nhất gấp 02 lần thời gian đào tạo;

- Chuyên ngành đào tạo phù hợp với vị trí việc làm.

- Các yêu cầu của chương trình hợp tác đào tạo tại nước ngoài

Có được kéo dài thời gian đào tạo nước ngoài sau đại học của cán bộ công chức viên chức không?

Có được kéo dài thời gian đào tạo nước ngoài sau đại học của cán bộ công chức viên chức không? (Hình từ Internet)

Có được kéo dài thời gian đào tạo nước ngoài sau đại học của cán bộ công chức viên chức không?

Theo Điều 7 Nghị định 101/2017/NĐ-CP quy định về đền bù chi phí đào tạo như sau:

Đền bù chi phí đào tạo
Cán bộ, công chức, viên chức, được cử đi đào tạo từ trình độ trung cấp trở lên bằng nguồn ngân sách nhà nước hoặc kinh phí của cơ quan quản lý, sử dụng cán bộ, công chức, viên chức phải đền bù chi phí đào tạo khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
1. Tự ý bỏ học, bỏ việc hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc trong thời gian đào tạo.
2. Không được cơ sở đào tạo cấp văn bằng tốt nghiệp.
3. Đã hoàn thành và được cấp văn bằng tốt nghiệp khóa học nhưng bỏ việc hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc khi chưa phục vụ đủ thời gian cam kết quy định tại Điều 5 hoặc Điều 6 Nghị định này.

Tại khoản 5 Điều 5 Quyết định 43/2022/QĐ-UBND của Ủy ban nhân dân Thành phố Hà Nội về gia hạn đào tạo ở nước ngoài đối với cán bộ công chức viên chức như sau:

Điều kiện, hồ sơ cử cán bộ, công chức, viên chức đi đào tạo, bồi dưỡng ở nước ngoài
...
5. Gia hạn thời gian đào tạo, bồi dưỡng ở nước ngoài
a) Cán bộ, công chức, viên chức được cử đi đào tạo, bồi dưỡng nước ngoài nếu chưa hoàn thành chương trình học (căn cứ thời gian đào tạo, bồi dưỡng tại Quyết định cử đi đào tạo, bồi dưỡng nước ngoài của cấp có thẩm quyền) phải gửi hồ sơ đề nghị gia hạn thời gian đào tạo, bồi dưỡng về Sở Nội vụ. Sau khi nhận được hồ sơ đề nghị gia hạn thời gian đào tạo, bồi dưỡng, Sở Nội vụ có trách nhiệm thẩm định, kiểm tra, phối hợp với Ban Tổ chức Thành ủy (đối với trường hợp là cán bộ diện Ban Thường vụ Thành ủy quản lý) báo cáo cấp có thẩm quyền quyết định cho phép cán bộ, công chức, viên chức gia hạn thời gian đào tạo, bồi dưỡng ở nước ngoài.
...

Theo đó có thể thấy trong các trường hợp cán bộ công chức viên chức phải đền bù chi phí đào tạo thì không có quy định về việc người học cần phải kéo dài thời gian đào tạo nước ngoài

Ngoài ra, theo quy định của ủy ban nhân dân thành phố Hà Nội về đào tạo cán bộ công chức viên chức ở nước ngoài thì vẫn cho phép người học gia hạn thời gian đào tạo nước ngoài

Tại Quyết định 1258/QĐ-UBND năm 2022 của Ủy ban nhân dân tỉnh Khánh Hòa về Quy chế đào tạo, bồi dưỡng cán bộ công chức viên chức cũng cho phép người học gia hạn thời gian đào tạo nước ngoài

Như vậy, cán bộ công chức viên chức có thể được kéo dài thời gian đào tạo nước ngoài sau đại học nhưng hồ sơ đề nghị gia hạn và đối với mỗi tình thành khác nhau thì sẽ có quy định cụ thể khác nhau và cán bộ công chức viên chức có nhu cầu gia hận cần thực hiện theo quy định của địa phương mình

Cán bộ công chức viên chức muốn được bồi dưỡng ở nước ngoài cần đáp ứng những điều kiện gì?

Theo Điều 32 Nghị định 101/2017/NĐ-CP quy định về điều kiện bồi dưỡng ở nước ngoài như sau:

Khác với điều kiện để đào tạo sau đại học ở nước ngoài, đối với điều kiện để được đi bồi dưỡng ở nước ngoài thì cán bộ công chức viên chức sẽ có điều kiện giống nhau, cụ thể là:

[1] Đối với các khóa bồi dưỡng có thời gian dưới 01 tháng, cán bộ công chức viên chức phải còn đủ tuổi để công tác ít nhất 18 tháng tính từ khi khóa bồi dưỡng bắt đầu.

[2] Đối với các khóa bồi dưỡng có thời gian từ 01 tháng trở lên, cán bộ công chức viên chức phải còn đủ tuổi để công tác ít nhất 02 năm tính từ khi khóa bồi dưỡng bắt đầu.

[3] Không trong thời gian xem xét, xử lý kỷ luật hoặc trong thời gian thi hành kỷ luật từ khiển trách trở lên; không thuộc trường hợp chưa được xuất cảnh, nhập cảnh theo quy định của pháp luật.

[4] Cán bộ công chức viên chức được cử đi bồi dưỡng phải hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao trong năm trước liền kề.

[5] Chuyên môn, nghiệp vụ của cán bộ công chức viên chức được cử đi bồi dưỡng phải phù hợp với nội dung của khóa bồi dưỡng.

[6] Có sức khỏe bảo đảm đáp ứng yêu cầu khóa bồi dưỡng.

Trân trọng!

Cán bộ
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Cán bộ
Hỏi đáp Pháp luật
Cách viết mẫu số 01 phiếu đánh giá, xếp loại chất lượng cán bộ mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Quy định 144-QĐ/TW: Cán bộ, đảng viên chức vụ càng cao càng phải gương mẫu, cấp trên gương mẫu trước cấp dưới?
Hỏi đáp Pháp luật
Cục Hồ sơ nghiệp vụ Bộ Công an thông báo tuyển dụng cán bộ năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Các khoản phụ cấp nào của cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang được gộp từ ngày 01/7/2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Tiêu chí chung về đánh giá cán bộ công chức viên chức mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Các lĩnh vực nào người có chức vụ không được thành lập, hoạt động sau khi thôi giữ chức vụ trong lĩnh vực thuộc phạm vi quản lý của Bộ Tài Chính?
Hỏi đáp Pháp luật
Thí điểm giao quyền, trách nhiệm cho người đứng đầu trong công tác cán bộ theo Quy định 142-QĐ/TW năm 2024 trong thời gian bao lâu?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn mức chi thu nhập tăng thêm TPHCM 2024 mới nhất?
Hỏi đáp Pháp luật
Chính sách mới trong tháng 5/2024 với cán bộ công chức viên chức?
Hỏi đáp Pháp luật
Sơ yếu lý lịch Mẫu 2C/TCTW-98 mới nhất 2024 và cách ghi?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cán bộ
Chu Tường Vy
174 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Cán bộ
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào