Người làm trợ giúp viên pháp lý được hưởng chế độ chính sách gì?

Cho tôi hỏi trợ giúp viên pháp lý được hưởng chế độ chính sách gì? Câu hỏi của chị Xuân - Trà Vinh

Tiêu chuẩn trợ giúp viên pháp lý gồm có những gì?

Căn cứ theo Điều 19 Luật Trợ giúp pháp lý 2017 quy định về tiêu chuẩn Trợ giúp viên pháp lý như sau:

Tiêu chuẩn trợ giúp viên pháp lý
Công dân Việt Nam là viên chức của Trung tâm trợ giúp pháp lý nhà nước có đủ tiêu chuẩn sau đây có thể trở thành trợ giúp viên pháp lý:
1. Có phẩm chất đạo đức tốt;
2. Có trình độ cử nhân luật trở lên;
3. Đã được đào tạo nghề luật sư hoặc được miễn đào tạo nghề luật sư; đã qua thời gian tập sự hành nghề luật sư hoặc tập sự trợ giúp pháp lý;
4. Có sức khỏe bảo đảm thực hiện trợ giúp pháp lý;
5. Không đang trong thời gian bị xử lý kỷ luật.

Theo đó, khi muốn trở thành trợ giúp viên pháp lý cần đáp ứng những tiểu chuẩn sau:

- Điều kiện về năng lực hành vi dân sự, về đạo đức;

- Điều kiện về học vấn;

- Điều kiện về kinh nghiệm công tác;

- Điều kiện về sức khỏe.

- Không đang trong thời gian bị xử lý kỷ luật

Người làm trợ giúp viên pháp lý được hưởng chế độ chính sách gì?

Người làm trợ giúp viên pháp lý được hưởng chế độ chính sách gì? (Hình từ Internet)

Người làm trợ giúp viên pháp lý được hưởng chế độ chính sách gì?

Căn cứ theo Điều 11 Nghị định 144/2017/NĐ-CP quy định về chế độ chính sách đối với Trợ giúp viên pháp lý như sau:

Chế độ, chính sách đối với Trợ giúp viên pháp lý
1. Trợ giúp viên pháp lý có các chức danh nghề nghiệp viên chức theo quy định của pháp luật.
2. Trợ giúp viên pháp lý được hưởng phụ cấp trách nhiệm theo nghề bằng 25% mức lương hiện hưởng cộng với phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp vượt khung (nếu có).
3. Trợ giúp viên pháp lý được cấp trang phục riêng theo tiêu chuẩn, niên hạn sau đây:
a) Quần áo vest: cấp 02 năm/01 lần, lần đầu được cấp 02 bộ, các lần sau mỗi lần 01 bộ;
b) Áo sơ mi dài tay: cấp hàng năm, lần đầu được cấp 02 cái, các lần sau mỗi lần 01 cái;
c) Quần áo xuân hè: cấp hàng năm, lần đầu được cấp 02 bộ, các lần sau mỗi lần 01 bộ;
d) Giầy da: 01 đôi/01 năm;
đ) Dép quai hậu: 01 đôi/01 năm;
e) Thắt lưng: 01 cái/02 năm;
g) Cà vạt: 01 cái/02 năm;
h) Bít tất: 02 đôi/01 lần/01 năm;
i) Cặp đựng tài liệu: 01 cái/02 năm;
k) Biển hiệu: 01 cái (cấp 01 lần).
Mẫu trang phục, việc quản lý, cấp phát và sử dụng trang phục thực hiện theo hướng dẫn của Bộ Tư pháp.

Theo đó, trợ giúp viên pháp lý sẽ được hưởng chế độ chính sách sau:

- Có các chức danh nghề nghiệp viên chức theo quy định của pháp luật.

- Được hưởng phụ cấp trách nhiệm theo nghề bằng 25% mức lương hiện hưởng cộng với phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp vượt khung (nếu có);

- Được cấp trang phục riêng theo tiêu chuẩn, niên hạn theo quy định pháp luật.

Hồ sơ đề nghị bổ nhiệm Trợ giúp viên pháp lý bao gồm các tài liệu gì?

Căn cứ theo Điều 21 Luật Trợ giúp pháp lý 2017 quy định về bổ nhiệm, cấp thẻ trợ giúp viên pháp lý như sau:

Bổ nhiệm, cấp thẻ trợ giúp viên pháp lý
1. Giám đốc Trung tâm trợ giúp pháp lý nhà nước lập danh sách những người làm việc ở Trung tâm có đủ tiêu chuẩn quy định tại Điều 19 của Luật này gửi Sở Tư pháp đề nghị bổ nhiệm, cấp thẻ trợ giúp viên pháp lý. Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được danh sách người được đề nghị bổ nhiệm trợ giúp viên pháp lý, Giám đốc Sở Tư pháp lập hồ sơ trình Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.
2. Hồ sơ đề nghị bổ nhiệm trợ giúp viên pháp lý bao gồm:
a) Văn bản của Giám đốc Sở Tư pháp đề nghị bổ nhiệm trợ giúp viên pháp lý;
b) Lý lịch trích ngang của người được đề nghị bổ nhiệm trợ giúp viên pháp lý;
c) 02 ảnh màu chân dung cỡ 2 cm x 3 cm;
d) Bản sao có chứng thực Bằng tốt nghiệp đại học chuyên ngành luật, Bằng thạc sĩ luật hoặc Bằng tiến sĩ luật;
đ) Bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận kiểm tra kết quả tập sự hành nghề luật sư hoặc Giấy chứng nhận kiểm tra kết quả tập sự trợ giúp pháp lý; trường hợp được miễn tập sự trợ giúp pháp lý thì phải có bản sao có chứng thực giấy tờ chứng minh là người được miễn tập sự trợ giúp pháp lý;
e) Giấy chứng nhận sức khỏe.
...

Theo đó, những giấy tờ cần chuẩn bị trong hồ sơ đề nghị bổ nhiệm trợ giúp viên pháp lý như sau:

- Văn bản của Giám đốc Sở Tư pháp đề nghị bổ nhiệm trợ giúp viên pháp lý;

- Lý lịch trích ngang của người được đề nghị bổ nhiệm;

- 02 ảnh màu 2x3;

- Bản sao chứng thực Bằng tốt nghiệp đại học chuyên ngành luật, Bằng thạc sĩ luật hoặc Bằng tiến sĩ luật;

- Bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận kiểm tra kết quả tập sự hành nghề luật sư hoặc Giấy chứng nhận kiểm tra kết quả tập sự trợ giúp pháp lý;

- Giấy chứng nhận sức khỏe.

Trân trọng!

Trợ giúp viên pháp lý
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Trợ giúp viên pháp lý
Hỏi đáp Pháp luật
Trợ giúp viên pháp lý hướng dẫn tập sự cần phải có bao nhiêu năm kinh nghiệm?
Hỏi đáp Pháp luật
Trợ giúp viên pháp lý có được nhận tiền của người được trợ giúp pháp lý hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người làm trợ giúp viên pháp lý được hưởng chế độ chính sách gì?
Hỏi đáp pháp luật
Tốt nghiệp đại học luật có được làm trợ giúp viên pháp lý hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Trợ giúp viên pháp lý có phải tham gia tập huấn nâng cao kiến thức, kỹ năng bắt buộc trong năm khi nghỉ ốm 5 tháng không?
Hỏi đáp Pháp luật
Sở Tư pháp có thẩm quyền bổ nhiệm trợ giúp viên pháp lý không? Trợ giúp viên pháp lý bị cấm hành nghề theo thời hạn có bị thu hồi thẻ trợ giúp viên pháp lý?
Hỏi đáp pháp luật
Trường hợp nào thì Trợ giúp viên pháp lý có thể là người bào chữa trong vụ án hình sự?
Hỏi đáp pháp luật
Trợ giúp viên pháp lý hạng I cần đáp ứng các tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn nghiệp vụ thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Trợ giúp viên pháp lý hạng II có các nhiệm vụ nào?
Hỏi đáp pháp luật
Trợ giúp viên pháp lý hạng III có tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn và nghiệp vụ như thế nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Trợ giúp viên pháp lý
Chu Tường Vy
376 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Trợ giúp viên pháp lý
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào