Tốt nghiệp đại học luật có được làm trợ giúp viên pháp lý hay không?

Chào anh chị, cho em hỏi em chuẩn bị tốt nghiệp ngành luật. Vậy khi tốt nghiệp đại học luật thì em có được làm trợ giúp viên pháp lý hay không?. Em cảm ơn anh chị.

Tốt nghiệp đại học luật có được làm trợ giúp viên pháp lý?

Tại Điều 19 Luật Trợ giúp pháp lý 2017 có quy định như sau:

Điều 19. Tiêu chuẩn trợ giúp viên pháp lý

Công dân Việt Nam là viên chức của Trung tâm trợ giúp pháp lý nhà nước có đủ tiêu chuẩn sau đây có thể trở thành trợ giúp viên pháp lý:

1. Có phẩm chất đạo đức tốt;

2. Có trình độ cử nhân luật trở lên;

3. Đã được đào tạo nghề luật sư hoặc được miễn đào tạo nghề luật sư; đã qua thời gian tập sự hành nghề luật sư hoặc tập sự trợ giúp pháp lý;

4. Có sức khỏe bảo đảm thực hiện trợ giúp pháp lý;

5. Không đang trong thời gian bị xử lý kỷ luật.

Như vậy, khi bạn tốt nghiệp đại học luật thì bạn sẽ đáp ứng được một trong các điều kiện để có thể trở thành trợ giúp viên pháp lý. Tuy nhiên, bạn cần đáp ứng các điều kiện khác theo quy định tại Điều 19 Luật Trợ giúp pháp lý 2017 thì mới có thể trở trợ giúp viên pháp lý.

Những người nào có thể trợ giúp pháp lý?

Tại Khoản 1 Điều 17 Luật Trợ giúp pháp lý 2017 có quy địnhn như sau:

Điều 17. Người thực hiện trợ giúp pháp lý

1. Người thực hiện trợ giúp pháp lý bao gồm:

a) Trợ giúp viên pháp lý;

b) Luật sư thực hiện trợ giúp pháp lý theo hợp đồng với Trung tâm trợ giúp pháp lý nhà nước; luật sư thực hiện trợ giúp pháp lý theo phân công của tổ chức tham gia trợ giúp pháp lý;

c) Tư vấn viên pháp luật có 02 năm kinh nghiệm tư vấn pháp luật trở lên làm việc tại tổ chức tham gia trợ giúp pháp lý;

d) Cộng tác viên trợ giúp pháp lý.

Như vậy, trợ giúp viên pháp lý, luật sư, tư vấn viên pháp luật, cộng tác viên trợ giúp pháp lý có thể trợ giúp pháp lý. Tuy nhiên, ở một số đối tượng thực hiện trợ giúp pháp lý, pháp luật có yêu cầu nhất định khi thực hiện công việc này.

Trân trọng!

 

Trợ giúp viên pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Trợ giúp viên pháp lý
Hỏi đáp Pháp luật
Trợ giúp viên pháp lý hướng dẫn tập sự cần phải có bao nhiêu năm kinh nghiệm?
Hỏi đáp Pháp luật
Trợ giúp viên pháp lý có được nhận tiền của người được trợ giúp pháp lý hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người làm trợ giúp viên pháp lý được hưởng chế độ chính sách gì?
Hỏi đáp pháp luật
Tốt nghiệp đại học luật có được làm trợ giúp viên pháp lý hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Trợ giúp viên pháp lý có phải tham gia tập huấn nâng cao kiến thức, kỹ năng bắt buộc trong năm khi nghỉ ốm 5 tháng không?
Hỏi đáp Pháp luật
Sở Tư pháp có thẩm quyền bổ nhiệm trợ giúp viên pháp lý không? Trợ giúp viên pháp lý bị cấm hành nghề theo thời hạn có bị thu hồi thẻ trợ giúp viên pháp lý?
Hỏi đáp pháp luật
Trường hợp nào thì Trợ giúp viên pháp lý có thể là người bào chữa trong vụ án hình sự?
Hỏi đáp pháp luật
Trợ giúp viên pháp lý hạng I cần đáp ứng các tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn nghiệp vụ thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Trợ giúp viên pháp lý hạng II có các nhiệm vụ nào?
Hỏi đáp pháp luật
Trợ giúp viên pháp lý hạng III có tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn và nghiệp vụ như thế nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Trợ giúp viên pháp lý
Huỳnh Minh Hân
297 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Trợ giúp viên pháp lý
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào