10:15 | 09/11/2022
Loading...

Thẩm quyền xác nhận văn bản xác nhận tình trạng chỗ ở để nhận con nuôi?

Văn bản xác nhận tình trạng chỗ ở để nhận con nuôi xin tại cơ quan nào? 17 tuổi có nhận làm con nuôi được không? Hồ sơ nhận con nuôi có cần sổ hộ khẩu không?

Văn bản xác nhận tình trạng chỗ ở để nhận con nuôi xin tại cơ quan nào?

Cho tôi hỏi giấy xác nhận tình trạng chỗ ở để nhận con nuôi xin ở đâu ạ? Phải ủy ban xã không? Xin cảm ơn.

Trả lời:

Căn cứ Khoản 5 Điều 17 Luật nuôi con nuôi 2010 có quy định về hồ sơ của người nhận con nuôi như sau:

Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp; văn bản xác nhận hoàn cảnh gia đình, tình trạng chỗ ở, điều kiện kinh tế do Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người nhận con nuôi thường trú cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 14 của Luật này.

Nêu như không thuộc trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không cần phải có văn bản xác nhận tình trạng chỗ ở.

Như vậy, văn bản xác nhận tình trạng chỗ ở do Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người nhận con nuôi thường trú cấp.

17 tuổi có nhận làm con nuôi được không?

Tôi tên Q có em là H vừa mất được 03 tháng, cháu tôi là T năm nay 17 tuổi. Tôi muốn hỏi là tôi có nhận cháu tôi làm con nuôi được không?

Trả lời:

Căn cứ Điều 8 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định về người làm con nuôi như sau:

- Trẻ em dưới 16 tuổi

- Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

+ Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

+ Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

- Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

- Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.

Như vậy, theo quy định hiện hành đối chiếu với trường hợp bạn đề cập thì bạn có thể nộp hồ sơ để xin nhận cháu mình làm con nuôi.

Ngoài ra, căn cứ Điều 17 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định hồ sơ của người nhận con nuôi gồm có:
(1) Đơn xin nhận con nuôi;

(2) Bản sao Hộ chiếu, Giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;

(3) Phiếu lý lịch tư pháp;

(4) Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân;

(5) Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp; văn bản xác nhận hoàn cảnh gia đình, tình trạng chỗ ở, điều kiện kinh tế do Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người nhận con nuôi thường trú cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 14 của Luật này.

Hồ sơ nhận con nuôi có cần sổ hộ khẩu không?

Vợ chồng tôi hiếm muộn, chưa có con. Nay tôi muốn nhận nuôi con nuôi. Nhờ tư vấn giúp tôi hồ sơ người nhận nuôi con nuôi. Hồ sơ này có yêu cầu sổ khẩu của vợ chồng hay không? Xin cảm ơn.

Trả lời:

Căn cứ Điều 17 Luật nuôi con nuôi 2010 có quy định hồ sơ của người nhận con nuôi gồm có:

- Đơn xin nhận con nuôi;

- Bản sao Hộ chiếu, Giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;

- Phiếu lý lịch tư pháp;

- Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân;

- Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp; văn bản xác nhận hoàn cảnh gia đình, tình trạng chỗ ở, điều kiện kinh tế do Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người nhận con nuôi thường trú cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 14 của Luật này.

Theo như quy định này thì hồ sơ nhận nuôi con nuôi của người nhận nuôi không cần sổ hộ khẩu của họ. Cho nên vợ chồng bạn không cần phải chuẩn bị sổ hộ khẩu khi làm hồ sơ nhận nuôi con nuôi.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Sổ hộ khẩu

Vũ Thiên Ân

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào