09:58 | 15/09/2022
Loading...

Nguồn tài chính đầu tư cho giáo dục? Trường mầm non có phải là một cấp giáo dục không?

Những nguồn tài chính đầu tư cho giáo dục? Trường mầm non có phải là một cấp giáo dục không? Cơ sở giáo dục khác gồm những cơ sở nào?

Những nguồn tài chính đầu tư cho giáo dục?

Liên quan đến nguồn tài chính đầu tư giáo dục, Ban biên tập cho tôi hỏi nguồn tài chính đầu tư cho giáo dục bao gồm những nguồn nào?

Trả lời: Theo Điều 95 Luật Giáo dục 2019 quy định như sau:

Nguồn tài chính đầu tư cho giáo dục bao gồm:

- Ngân sách nhà nước

- Nguồn vốn đầu tư hợp pháp của tổ chức, cá nhân trong nước và nước ngoài;

- Nguồn thu từ dịch vụ giáo dục, đào tạo, khoa học và công nghệ; dịch vụ phục vụ, hỗ trợ hoạt động giáo dục của cơ sở giáo dục; nguồn thu từ hoạt động sản xuất, kinh doanh; lãi tiền gửi ngân hàng và nguồn thu hợp pháp khác theo quy định của pháp luật;

- Kinh phí đặt hàng, giao nhiệm vụ của Nhà nước;

- Nguồn vốn vay;

- Nguồn tài trợ, viện trợ, tặng cho của các tổ chức, cá nhân trong nước và nước ngoài.

Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn đang thắc mắc.

Trường mầm non có phải là một cấp giáo dục không?

Xin phép cho tôi hỏi, sự việc là hôm nay ngồi nói chuyện với người hàng xóm, anh ta nói trường mầm non gọi là cấp mầm non. Và anh ta nói, Mầm non cũng là một cấp giáo dục trong hệ thống giáo dục phổ thông ở nước ta. Như vậy có đúng hay không?

Trả lời: Theo Khoản 2 Điều 6 Luật Giáo dục 2019 thì trong hệ thống giáo dục quốc dân ở Việt Nam được phân thành nhiều cấp học và trình độ đào tạo, cụ thể như sau:

- Giáo dục mầm non gồm giáo dục nhà trẻ và giáo dục mẫu giáo;

- Giáo dục phổ thông gồm giáo dục tiểu học, giáo dục trung học cơ sở và giáo dục trung học phổ thông;

- Giáo dục nghề nghiệp đào tạo trình độ sơ cấp, trình độ trung cấp, trình độ cao đẳng và các chương trình đào tạo nghề nghiệp khác;

- Giáo dục đại học đào tạo trình độ đại học, trình độ thạc sĩ và trình độ tiến sĩ.”

Theo khoản 1 Điều 23 Luật Giáo dục 2019 thì có nêu rõ: Giáo dục mầm non là cấp học đầu tiên trong hệ thống giáo dục quốc dân, đặt nền móng cho sự phát triển toàn diện con người Việt Nam, thực hiện việc nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ em từ 03 tháng tuổi đến 06 tuổi.

Vậy, theo như quy định của pháp luật hiện hành thì “mầm non” cũng là một cấp giáo dục trong hệ thống giáo dục phổ thông tại Việt Nam. 

Cơ sở giáo dục khác gồm những cơ sở nào?

Tôi được biết ngoài các cơ sở giáo dục như mầm non, tiểu học, trung học... còn có cơ  sở giáo dục khác, vậy cho tôi hỏi đó là những cơ sở nào?

Trả lời: Căn cứ Khoản 1 Điều 65 Luật giáo dục 2019 quy định cơ sở giáo dục khác bao gồm:

- Nhóm trẻ độc lập, lớp mẫu giáo độc lập, lớp mầm non độc lập, lớp xóa mù chữ, lớp ngoại ngữ, lớp tin học, lớp dành cho trẻ em có hoàn cảnh khó khăn không có điều kiện đi học ở trường, lớp dành cho trẻ khuyết tật;

- Trung tâm giáo dục thường xuyên, trung tâm giáo dục nghề nghiệp - giáo dục thường xuyên, trung tâm giáo dục nghề nghiệp, trung tâm học tập cộng đồng, trung tâm hỗ trợ phát triển giáo dục hòa nhập, các trung tâm khác thực hiện nhiệm vụ giáo dục thường xuyên;

- Viện Hàn lâm, viện do Thủ tướng Chính phủ thành lập theo quy định của Luật Khoa học và Công nghệ được phép đào tạo trình độ tiến sĩ.

Trên đây là những quy định về cơ sở giáo dục khác theo Luật Giáo dục 2019.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Giáo dục

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Giáo dục
Giáo dục
Hỏi đáp mới nhất về Giáo dục
Hỏi đáp pháp luật
Yêu cầu cần đạt trong giáo dục môn lịch sử, địa lý Chương trình xóa mù chữ học kỳ 4 về các vùng miền trên đất nước Việt Nam?
Hỏi đáp pháp luật
Định hướng giáo dục công nghệ và tin học trong Chương trình xóa mù chữ được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Nội dung và yêu cầu trong giáo dục môn tin học Chương trình xóa mù chữ học kỳ 4 thuộc chủ đề tổ chức lưu trữ, tìm kiếm trên máy tính được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Thời lượng giáo dục môn khoa học trong Chương trình xóa mù chữ được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Nội dung và yêu cầu cần đạt trong giáo dục môn tự nhiên và xã hội học kỳ 2 Chương trình xóa mù chữ được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Nội dung cụ thể và yêu cầu cần đạt trong giáo dục môn toán ở kỳ 2 Chương trình xóa mù chữ được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về thông tin, tuyên truyền, giáo dục về ngăn chặn xung đột thông tin trên mạng?
Hỏi đáp pháp luật
Nguồn tài chính đầu tư cho giáo dục? Trường mầm non có phải là một cấp giáo dục không?
Hỏi đáp pháp luật
Đối tượng cá nhân nào có thể thực hiện đầu tư vào lĩnh vực giáo dục?
Hỏi đáp pháp luật
Cần phải có trình độ ngoại ngữ bậc nào mới được làm kiểm định viên chất lượng giáo dục nghề nghiệp?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Giáo dục có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào