Khi hết hạn hợp đồng lao động có cần phải báo trước cho người lao động không?

Chào Ban biên tập, tôi có vấn đề cần được giải đáp. Tôi là nhân viên của Công ty TNHH D, tôi có ký kết hợp đồng lao động với công ty vào ngày 10/9/2021 với thời hạn là 1 năm. Đến nay đã sắp hết hạn hợp đồng nhưng công ty vẫn không thông báo cho tôi về vấn đề đó. Cho tôi hỏi khi hết hạn hợp đồng thì công ty có cần phải báo cho nhân viên không hay tự động hiểu đó là hết hạn và chấm dứt? Nếu phải báo thì công ty có bị xử lý không? Rất mong được Ban biên tập giải đáp, tôi cảm ơn.

Có cần phải báo trước cho người lao động khi hết hạn hợp đồng lao động không?

Tại Điều 45 Bộ luật Lao động 2019 quy định thông báo chấm dứt hợp đồng lao động như sau:

1. Người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động về việc chấm dứt hợp đồng lao động khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định của Bộ luật này, trừ trường hợp quy định tại các khoản 4, 5, 6, 7 và 8 Điều 34 của Bộ luật này.
2. Trường hợp người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động thì thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động tính từ thời điểm có thông báo chấm dứt hoạt động.
Trường hợp người sử dụng lao động không phải là cá nhân bị cơ quan chuyên môn về đăng ký kinh doanh thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ra thông báo không có người đại diện theo pháp luật, người được ủy quyền thực hiện quyền và nghĩa vụ của người đại diện theo pháp luật theo quy định tại khoản 7 Điều 34 của Bộ luật này thì thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động tính từ ngày ra thông báo.

Theo khoản 4, khoản 5, khoản 6, khoản 7 và khoản 8 Điều 34 Bộ luật Lao động 2019 quy định các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động như sau:

4. Người lao động bị kết án phạt tù nhưng không được hưởng án treo hoặc không thuộc trường hợp được trả tự do theo quy định tại khoản 5 Điều 328 của Bộ luật Tố tụng hình sự, tử hình hoặc bị cấm làm công việc ghi trong hợp đồng lao động theo bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật.
5. Người lao động là người nước ngoài làm việc tại Việt Nam bị trục xuất theo bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật, quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
6. Người lao động chết; bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc đã chết.
7. Người sử dụng lao động là cá nhân chết; bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc đã chết. Người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động hoặc bị cơ quan chuyên môn về đăng ký kinh doanh thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ra thông báo không có người đại diện theo pháp luật, người được ủy quyền thực hiện quyền và nghĩa vụ của người đại diện theo pháp luật.
8. Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải.

Như vậy, trừ những trường hợp luật quy định đã được nêu trên thì khi hợp đồng hết hạn người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết và từ đó chấm dứt hợp đồng lao động. Tuy nhiên trong luật không quy định thời hạn phải thông báo trước khi hết hạn hợp đồng là bao lâu.

Trường hợp của bạn là chấm dứt hợp đồng lao động khi đã hết hạn thì công ty phải tiến hành thông báo cho bạn bằng văn bản. Công ty không thông báo cho bạn trước thì công ty bị xử phạt hành chính.

Khi hết hạn hợp đồng lao động có cần phải báo trước cho người lao động không?

Khi hết hạn hợp đồng lao động có cần phải báo trước cho người lao động không? (Hình từ Internet)

Hết hạn hợp đồng lao động mà không báo trước cho người lao động bị phạt bao nhiêu tiền?

Căn cứ Điều 12 Nghị định 12/2022/NĐ-CP quy định vi phạm quy định về sửa đổi, bổ sung, chấm dứt hợp đồng lao động như sau:

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi không thông báo bằng văn bản cho người lao động về việc chấm dứt hợp đồng lao động khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định của Bộ luật Lao động, trừ trường hợp quy định tại cáckhoản 4, 5, 6, 7 và 8 Điều 34 của Bộ luật Lao động.
2. Phạt tiền đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi: Sửa đổi thời hạn của hợp đồng bằng phụ lục hợp đồng lao động; không thực hiện đúng quy định về thời hạn thanh toán các khoản về quyền lợi của người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động; không trả hoặc trả không đủ tiền trợ cấp thôi việc cho người lao động theo quy định của pháp luật; không trả hoặc trả không đủ tiền trợ cấp mất việc làm cho người lao động theo quy định của pháp luật; không trả hoặc trả không đủ tiền cho người lao động theo quy định của pháp luật khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật; không hoàn thành thủ tục xác nhận thời gian đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp và trả lại cùng với bản chính giấy tờ khác đã giữ của người lao động sau khi chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật; không cung cấp bản sao các tài liệu liên quan đến quá trình làm việc của người lao động nếu người lao động có yêu cầu sau khi chấm dứt hợp đồng lao động theo một trong các mức sau đây:
a) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;
b) Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;
c) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;
d) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;
đ) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

Theo khoản 1 Điều 6 Nghị định 12/2022/NĐ-CP quy định mức phạt tiền:

1. Mức phạt tiền quy định đối với các hành vi vi phạm quy định tại Chương II, Chương III và Chương IV Nghị định này là mức phạt đối với cá nhân, trừ trường hợp quy định tại khoản 1, 2, 3, 5 Điều 7; khoản 3, 4, 6 Điều 13; khoản 2 Điều 25; khoản 1 Điều 26; khoản 1, 5, 6, 7 Điều 27; khoản 8 Điều 39; khoản 5 Điều 41; khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12 Điều 42; khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8 Điều 43; khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6 Điều 45; khoản 3 Điều 46 Nghị định này. Mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Do đó, công ty không thông báo trước cho bạn khi hết hạn hợp đồng thì công ty bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Trân trọng!

Vũ Thiên Ân

Thông báo chấm dứt hợp đồng lao động
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Thông báo chấm dứt hợp đồng lao động
Hỏi đáp Pháp luật
Công ty cho người lao động nghỉ vì thay đổi cơ cấu nhưng không báo trước 30 ngày bị phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp pháp luật
NLĐ nghỉ việc vào cuối tháng thì báo giảm vào thời gian nào?
Hỏi đáp pháp luật
Hết hạn hợp đồng, nghỉ việc có phải báo trước?
Hỏi đáp pháp luật
Thông báo cho nghỉ việc
Hỏi đáp pháp luật
Làm việc theo hợp đồng xác định thời hạn nghỉ việc chỉ cần báo trước 30 ngày?
Hỏi đáp pháp luật
Hết hạn hợp đồng nghỉ việc có cần báo trước không?
Hỏi đáp pháp luật
Nghỉ việc đã báo trước 45 ngày nhưng giám đốc không đồng ý thì có được nghỉ không?
Hỏi đáp pháp luật
Nghỉ việc mà chỉ báo trước 10 ngày thì có phải bồi thường cho công ty không?
Hỏi đáp pháp luật
Nghỉ việc luôn khi hết hạn hợp đồng có phải báo trước?
Hỏi đáp pháp luật
Báo trước 1 ngày rồi nghỉ việc có được hay không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thông báo chấm dứt hợp đồng lao động
666 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Thông báo chấm dứt hợp đồng lao động
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào