14:04 | 06/08/2022
Loading...

Có cần phải kê khai tài sản hằng năm khi là giám đốc sở của Sở Giáo dục và Đào tạo không?

Giám đốc sở của Sở Giáo dục và Đào tạo có cần phải kê khai tài sản hằng năm không? Người có nghĩa vụ kê khai tài sản mà che dấu tài sản thì bị xử lý như thế nào? Chào Ban biên tập, tôi có vấn đề này cần được giải đáp. Tôi là giám đốc sở của Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh Quảng Nam. Tôi có một thắc mắc là tôi có cần phải kê khai tải sản hằng năm không khi tôi là giám đốc sở? Rất mong được Ban biên tập giải đáp vấn đề này, tôi cảm ơn.

1. Giám đốc sở của Sở Giáo dục và Đào tạo có cần phải kê khai tài sản hằng năm không?

Tại Khoản 3 Điều 36 Luật Phòng, chống tham nhũng 2018 quy định kê khai hằng năm được thực hiện đối với những trường hợp sau đây:

a) Người giữ chức vụ từ Giám đốc sở và tương đương trở lên. Việc kê khai phải hoàn thành trước ngày 31 tháng 12;

b) Người không thuộc quy định tại điểm a khoản này làm công tác tổ chức cán bộ, quản lý tài chính công, tài sản công, đầu tư công hoặc trực tiếp tiếp xúc và giải quyết công việc của cơ quan, tổ chức, đơn vị, cá nhân khác theo quy định của Chính phủ. Việc kê khai phải hoàn thành trước ngày 31 tháng 12.

Như vậy, theo quy định trên thì giám đốc sở là một trong những đối tượng cần phải kê khai tài sản hằng năm. Bạn phải hoàn thành việc kê khai trước ngày 31 tháng 12 hằng năm.

2. Người có nghĩa vụ kê khai tài sản mà che dấu tài sản thì bị xử lý như thế nào?

Theo Điều 20 Nghị định 130/2020/NĐ-CP quy định xử lý hành vi vi phạm đối với người kê khai như sau:

1. Người có nghĩa vụ kê khai mà kê khai không trung thực, giải trình nguồn gốc của tài sản, thu nhập tăng thêm không trung thực thì tùy theo tính chất, mức độ mà bị xử lý theo quy định tại Điều 51 của Luật Phòng, chống tham nhũng.

2. Người có nghĩa vụ kê khai mà tẩu tán, che dấu tài sản, thu nhập, cản trở hoạt động kiểm soát tài sản, thu nhập, không nộp bản kê khai sau 02 lần được đôn đốc bằng văn bản thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý bằng một trong các hình thức cảnh cáo, hạ bậc lương, giáng chức, cách chức, bãi nhiệm, buộc thôi việc, giáng cấp bậc quân hàm, giáng cấp bậc hàm.

Do đó, người có nghĩa vụ phải kê khai tài sản mà có hành vi che dấu tài sản sau 2 lần được đôn đốc bằng văn bản mà vẫn che dấu thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm để quyết định xử lý kỷ luật. Hình thức xử lý nhẹ nhất là cảnh cáo còn nặng nhất là giáng cấp bậc hàm.

Trân trọng!

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào