16:57 | 27/02/2020
Loading...

Căn cứ xác định cán bộ, công chức có hành vi tham nhũng

Tôi có các căn cứ chứng minh một công chức ở huyện có hành vi tham nhũng, tôi đã tố cáo hành vi của người này đến lãnh đạo đơn vị. Vậy cho tôi hỏi công chức này sẽ được xem là tham nhũng và bị xử lý khi nào? Nhờ hỗ trợ!

Căn cứ Khoản 2 Điều 43 Nghị định 59/2019/NĐ-CP quy định căn cứ cho rằng người có chức vụ, quyền hạn có hành vi vi phạm pháp luật liên quan đến tham nhũng khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

- Có văn bản yêu cầu của Cơ quan thanh tra, Kiểm toán nhà nước, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát nhân dân, Tòa án nhân dân;

- Qua xác minh, làm rõ nội dung theo đơn tố cáo phát hiện người có chức vụ, quyền hạn thực hiện hành vi có dấu hiệu tham nhũng;

- Qua công tác tự kiểm tra trong cơ quan, tổ chức, đơn vị phát hiện người có chức vụ, quyền hạn thực hiện hành vi có dấu hiệu tham nhũng;

- Qua công tác quản lý, chỉ đạo, điều hành phát hiện người có chức vụ, quyền hạn thực hiện hành vi vi phạm pháp luật liên quan đến việc thực hiện nhiệm vụ, công vụ, quản lý, sử dụng tài chính công, tài sản công.

=> Như vậy, căn cứ quy định trên thì cán bộ, công chức, viên chức chỉ bị xem là có hành vi tham nhũng khi có văn bản yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền hoặc qua xác minh, thanh tra, kiểm tra. Theo đó, công chức sẽ bị xem là có hành vi tham nhũng khi xác minh đơn tố cáo của bạn phát hiện công chức này có dấu hiệu tham nhũng.

Trên đây là nội dung hỗ trợ!

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Cán bộ

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào