14:10 | 05/11/2016
Loading...

Thẩm quyền ban hành biểu thuế, thuế suất thuế nhập khẩu, thuế xuất khẩu

Thẩm quyền ban hành biểu thuế, thuế suất thuế nhập khẩu, thuế xuất khẩu được quy định như thế nào? Xin chào ban biên tập Thư Ký Luật! Tôi đang có một vài thắc mắc liên quan đến lĩnh vực thuế, phí và lệ phí mong được các anh chị giải đáp giúp. Anh chị cho tôi hỏi: Thẩm quyền ban hành biểu thuế, thuế suất thuế nhập khẩu, thuế xuất khẩu được quy định như thế nào? Rất mong mong nhận được câu trả lời từ phía các anh chị! Tôi xin chân thành cám ơn.

Theo quy định hiện hành tại Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu 2016 thì thẩm quyền ban hành biểu thuế, thuế suất thuế nhập khẩu, thuế xuất khẩu được quy định như sau: 

1. Chính phủ căn cứ quy định tại Điều 10 của Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu 2016, Biểu thuế xuất khẩu theo Danh Mục nhóm hàng chịu thuế và khung thuế suất thuế xuất khẩu đối với từng nhóm hàng chịu thuế ban hành kèm theo Luật này, Biểu thuế ưu đãi cam kết tại Nghị định thư gia nhập Tổ chức thương mại thế giới (WTO) đã được Quốc hội phê chuẩn và các Điều ước quốc tế khác mà Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên để ban hành:

a) Biểu thuế xuất khẩu; Biểu thuế xuất khẩu ưu đãi;

b) Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi; Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt;

c) Danh Mục hàng hóa và mức thuế tuyệt đối, thuế hỗn hợp, thuế nhập khẩu ngoài hạn ngạch thuế quan.

2. Trong trường hợp cần thiết, Chính phủ trình Ủy ban thường vụ Quốc hội sửa đổi, bổ sung Biểu thuế xuất khẩu theo Danh Mục nhóm hàng chịu thuế và khung thuế suất thuế xuất khẩu đối với từng nhóm hàng chịu thuế ban hành kèm theo Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu 2016.

3. Thẩm quyền áp dụng thuế chống bán phá giá, thuế chống trợ cấp, thuế tự vệ thực hiện theo quy định tại Chương III của Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu 2016.

Thẩm quyền ban hành biểu thuế, thuế suất thuế nhập khẩu, thuế xuất khẩu được quy định tại Điều 11 Luật thuế xuất, nhập khẩu 2016.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thuế xuất khẩu

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào