Mức thưởng với vận động viên đạt thành tích tại SEA Games 32

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
19/04/2023 18:39 PM

Cho tôi hỏi đối với mức thưởng mà Nhà nước dành cho vận động viên đạt thành tích tại SEA Games 32 là bao nhiêu? - Vân Thanh (Đồng Tháp)

Mức thưởng với vận động viên đạt giải tại SEA Games 32

Mức thưởng với vận động viên đạt thành tích tại SEA Games 32 (Hình từ Internet)

Vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

1. Mức thưởng với vận động viên đạt thành tích SEA Games 32 

Theo quy định tại Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định 152/2018/NĐ-CP thì mức thưởng với vận động viên đạt thành tích SEA Games 32 (Đại hội thể thao Đông Nam Á) như sau:

- Huy chương vàng: 45 triệu đồng.

- Huy chương bạc: 25 triệu đồng.

- Huy chương đồng: 20 triệu đồng.

- Trường hợp vận động viên phá kỷ lục thành tích tại SEA Games 32 thì sẽ được thưởng thêm 20 triệu đồng.

2. Chế độ đối với vận động viên khi ốm đau, thai sản trong thời gian thi đấu tại SEA Games 32 

Chế độ đối với vận động viên khi ốm đau, thai sản trong thời gian thi đấu tại SEA Games 32  theo Điều 5 Nghị định 152/2018/NĐ-CP quy định cụ thể như sau:

- Đối tượng quy định tại các điểm a, b, c khoản 1 Điều 2 Nghị định 152/2018/NĐ-CP thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội khi ốm đau, thai sản trong thời gian tập trung tập huấn, thi đấu được hưởng các chế độ sau:

+ Hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật đối với huấn luyện viên, vận động viên đang tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế;

+ Được cơ quan sử dụng huấn luyện viên, vận động viên chi trả chi phí khám, chữa bệnh ngoài phạm vi được hưởng và mức hưởng bảo hiểm y tế;

+ Được cơ quan sử dụng huấn luyện viên, vận động viên hỗ trợ bằng mức chênh lệch (nếu có) khi mức trợ cấp cho ngày nghỉ khám, chữa bệnh do cơ quan bảo hiểm xã hội chi trả thấp hơn mức tiền trả theo ngày quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 3 Nghị định 152/2018/NĐ-CP đối với huấn luyện viên, vận động viên đang tham gia bảo hiểm xã hội.

- Đối tượng quy định tại các điểm a, b, c khoản 1 Điều 2 Nghị định 152/2018/NĐ-CP chưa tham gia bảo hiểm xã hội hoặc không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội khi ốm đau, thai sản trong thời gian tập trung tập huấn, thi đấu được hưởng các chế độ sau:

+ Được hưởng chế độ bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật;

+ Được cơ quan sử dụng huấn luyện viên, vận động viên chi trả chi phí khám, chữa bệnh ngoài phạm vi được hưởng và mức hưởng bảo hiểm y tế;

+ Được cơ quan sử dụng huấn luyện viên, vận động viên hỗ trợ bằng 50% mức tiền trả theo ngày quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 3 Nghị định 152/2018/NĐ-CP cho những ngày nghỉ khám, chữa bệnh.

- Đối tượng quy định tại điểm d khoản 1 Điều 2 Nghị định 152/2018/NĐ-CP khi ốm đau, thai sản trong thời gian tập trung tập huấn, thi đấu được hưởng các chế độ sau:

+ Được hưởng chế độ bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật;

+ Được cơ quan sử dụng vận động viên chi trả chi phí khám, chữa bệnh ngoài phạm vi được hưởng và mức hưởng bảo hiểm y tế;

+ Được hưởng nguyên mức tiền hỗ trợ quy định tại khoản 4 Điều 3 Nghị định 152/2018/NĐ-CP cho những ngày nghỉ khám, chữa bệnh.

 Đối tượng theo khoản 1 Điều 2 Nghị định 152/2018/NĐ-CP quy định như sau:

- Huấn luyện viên, vận động viên đội tuyển, đội tuyển trẻ quốc gia; đội tuyển, đội tuyển trẻ, đội tuyển năng khiếu ngành, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương đang hưởng lương từ ngân sách nhà nước;

- Huấn luyện viên đội tuyển, đội tuyển trẻ quốc gia; đội tuyển, đội tuyển trẻ, đội tuyển năng khiếu ngành, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương không hưởng lương từ ngân sách nhà nước;

- Vận động viên đội tuyển, đội tuyển trẻ quốc gia; đội tuyển ngành, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương không hưởng lương từ ngân sách nhà nước;

- Vận động viên đội tuyển trẻ, đội tuyển năng khiếu ngành, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương không hưởng lương từ ngân sách nhà nước.

Võ Văn Hiếu

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 3,653

Bài viết về

lĩnh vực Lao động - Tiền lương

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn