Tổng hợp điểm mới 12 Luật có hiệu lực từ ngày 01/7/2020

Do Covid-19, không bắt buộc hộ kinh doanh phải gửi thông báo ngừng nghỉ kinh doanh trước 15 ngày

05/05/2020 09:52 AM

Bộ Tài chính có Công văn 5310/BTC-TCT ngày 29/4/2020 về tăng cường hỗ trợ hộ, cá nhân kinh doanh ảnh hưởng dịch bệnh Covid-19.

Theo quy định tại khoản 1 Điều 21 Thông tư 95/2016/TT-BTC ngày 28/6/2016:

- Hộ gia đình, nhóm cá nhân, cá nhân kinh doanh (CNKD) có đăng ký kinh doanh khi ngừng nghỉ kinh doanh phải thực hiện gửi thông báo đến cơ quan Đăng ký kinh doanh và cơ quan Thuế chậm nhất 15 (mười lăm) ngày trước khi tạm ngừng kinh doanh.

- CNKD không phải đăng ký kinh doanh (chỉ đăng ký thuế) thì thời hạn gửi thông báo tạm ngừng kinh doanh đến cơ quan Thuế quản lý trực tiếp chậm nhất là 01 (một) ngày làm việc trước khi tạm ngừng kinh doanh.

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Tuy nhiên, do diễn biến phức tạp, nghiêm trọng của dịch bệnh Covid-19, căn cứ chỉ đạo tại Chỉ thị 11/CT-TTg ngày 04/3/2020 của Thủ tướng. Để kịp thời hỗ trợ, tạo điều kiện thuận lợi nhất cho người nộp thuế là CNKD trong giai đoạn bị ảnh hưởng của dịch bệnh, Bộ Tài chính yêu cầu:

- Các cơ quan Thuế chủ động tuyên truyền, thực hiện tiếp nhận và giải quyết cho tất cả các thông báo ngừng nghỉ của CNKD không phụ thuộc vào thời gian gửi thông báo ngừng nghỉ kinh doanh đến cơ quan Thuế.

- Trường hợp có thông báo của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về việc tạm ngừng nghỉ do dịch bệnh mà có ảnh hưởng trực tiếp hoặc gián tiếp đến hoạt động sản xuất kinh doanh của CNKD thì cơ quan Thuế kiểm tra và xem xét giải quyết việc ngừng nghỉ của CNKT theo quy định kể từ ngày thông báo của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

Như vậy, CNKD có đăng ký kinh doanh khi ngừng nghỉ kinh doanh do ảnh hưởng Covid-19 thì không bắt buộc phải gửi thông báo ngừng nghỉ kinh doanh trước 15 ngày.

Công văn 5310/BTC-TCT được Bộ Tài chính ban hành ngày 29/4/2020.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,358

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn