Học viện Tư pháp tuyển sinh Lớp đào tạo nghề luật sư khoá 26 lần 2 năm 2024 tại Hà Nội và TPHCM?

Cho tôi hỏi: Lớp đào tạo nghề luật sư khoá 26 lần 2 năm 2024 tại Hà Nội và TPHCM của Học viện Tư pháp khi nào sẽ mở đăng ký tuyển sinh? (Câu hỏi từ anh Phương - Bình Dương).

Học viện Tư pháp tuyển sinh Lớp đào tạo nghề luật sư khoá 26 lần 2 năm 2024 tại Hà Nội và TPHCM?

Căn cứ Thông báo 853/TB-HVTP năm 2024 về tuyển sinh Lớp đào tạo nghề luật sư khoá 26 lần 2 năm 2024 tại Hà Nội và TPHCM.

Cụ thể, thông tin tuyển sinh Lớp đào tạo nghề luật sư khoá 26 lần 2 năm 2024 tại Hà Nội và TPHCM như sau:

- Đối tượng tuyển sinh: Người có trình độ Cử nhân Luật trở lên;

- Hình thức tuyển sinh: Xét tuyển;

- Lớp học tuyển sinh:

+ Lớp học ban ngày: Từ thứ Hai đến thứ Sáu;

+ Lớp học buổi tối: Từ thứ Hai đến thứ Sáu;

+ Lớp học ban ngày: thứ Bảy và Chủ nhật.

- Mức phí xét tuyển: 200.000 đồng/thí sinh;

- Học phí:

+ Lớp học ban ngày từ thứ Hai đến thứ Sáu: 23.200.000 đồng/học viên/khóa học;

+ Lớp học buổi tối từ thứ Hai đến thứ Sáu: 29.000.000 đồng/học viên/khóa học;

+ Lớp học ban ngày thứ Bảy và Chủ nhật: 29.000.000 đồng/học viên/khóa học.

- Thời hạn nộp hồ sơ: hết ngày 30/8/2024.

+ Nộp trực tiếp: Trong giờ hành chính từ thứ Hai đến thứ Sáu (trừ ngày nghỉ Lễ, Tết);

+ Nộp qua bưu điện.

Xem thêm nội dung chi tiết Thông báo 853/TB-HVTP năm 2024 về tuyển sinh Lớp đào tạo nghề luật sư khoá 26 lần 2 năm 2024 tại Hà Nội và TPHCM tại đây.

Học viện Tư pháp tuyển sinh Lớp đào tạo nghề luật sư khoá 26 lần 2 năm 2024 tại Hà Nội và TPHCM?

Học viện Tư pháp tuyển sinh Lớp đào tạo nghề luật sư khoá 26 lần 2 năm 2024 tại Hà Nội và TPHCM? (Hình từ Internet)

Hồ sơ đăng ký tuyển sinh Lớp đào tạo nghề luật sư khoá 26 lần 2 năm 2024 tại Hà Nội và TPHCM bao gồm những gì?

Căn cứ Mục 5 Thông báo 853/TB-HVTP năm 2024 về hồ sơ đăng ký tuyển sinh Lớp đào tạo nghề luật sư khóa 26 lần 2.

Theo đó, mỗi thí sinh đăng ký tuyển sinh Lớp đào tạo nghề luật sư khoá 26 lần 2 phải nộp 02 bộ hồ sơ (bản giấy), bao gồm:

- 02 Sơ yếu lý lịch dán ảnh có xác nhận của UBND cấp xã hoặc phòng/văn phòng công chứng (ban gốc);

- 02 Phiếu đăng ký tuyển sinh dán ảnh ghi rõ địa chi email/số điện thoại của thí sinh (bản gốc);

- 02 bản công chứng/chứng thực bằng tốt nghiệp Cử nhân luật trở lên. Đối với bằng tốt nghiệp ở nước ngoài phải có giấy chứng nhận của Cục Quản lý chất lượng của Bộ Giáo dục và Đào tạo hoặc văn bản xác định trường hợp không phải công nhận văn bằng tương đương;

- 04 ảnh 4x6 (ghi rõ họ tên, ngày tháng năm sinh của thí sinh ở mặt sau ảnh).

Học xong Lớp đào tạo nghề luật sư có được cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư không?

Căn cứ Điều 12 Luật Luật sư 2006 sửa đổi bởi khoản 4 Điều 1 Luật Luật sư sửa đổi 2012 quy định về đào tạo nghề luật sư như sau:

Điều 12. Đào tạo nghề luật sư
1. Người có Bằng cử nhân luật được tham dự khóa đào tạo nghề luật sư tại cơ sở đào tạo nghề luật sư.
2. Thời gian đào tạo nghề luật sư là mười hai tháng.
Người hoàn thành chương trình đào tạo nghề luật sư được cơ sở đào tạo nghề luật sư cấp Giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo nghề luật sư.
3. Chính phủ quy định về cơ sở đào tạo nghề luật sư.
4. Bộ trưởng Bộ Tư pháp quy định chương trình khung đào tạo nghề luật sư, việc công nhận đào tạo nghề luật sư ở nước ngoài.

Bên cạnh đó căn cứ khoản 1 Điều 17 Luật Luật sư 2006 sửa đổi bởi khoản 8 Điều 1 Luật Luật sư sửa đổi 2012 quy định về cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư như sau:

Điều 17. Cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư
1. Người đạt yêu cầu kiểm tra kết quả tập sự hành nghề luật sư có hồ sơ đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư gửi Ban chủ nhiệm Đoàn luật sư.
Hồ sơ gồm có:
a) Đơn đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư theo mẫu do Bộ Tư pháp ban hành;
b) Phiếu lý lịch tư pháp;
c) Giấy chứng nhận sức khỏe;
d) Bản sao Bằng cử nhân luật hoặc bản sao Bằng thạc sỹ luật;
đ) Bản sao Giấy chứng nhận kiểm tra kết quả tập sự hành nghề luật sư.
Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Ban chủ nhiệm Đoàn luật sư chuyển hồ sơ cho Sở Tư pháp kèm theo bản xác nhận người đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư có đủ tiêu chuẩn luật sư theo quy định của Luật này.
...

Như vậy, sau khi học xong Lớp đào tạo nghề luật sư, người học sẽ không được cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư ngay mà sẽ được cấp Giấy chứng nhận tốt nghiệp đào tạo nghề luật sư.

Sau đó, muốn được cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư, người học phải tham gia tập sự hành nghề luật sư tại tổ chức hành nghề luật sư, sau khi hoàn thành tập sự và đạt yêu cầu kiểm tra kết quả tập sự hành nghề luật sư thì nộp hồ sơ đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư.

Trân trọng!

Luật sư
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Luật sư
Hỏi đáp Pháp luật
Tiêu chí bình chọn, vinh danh danh hiệu Luật sư tiêu biểu năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Luật sư muốn được hành nghề có bắt buộc phải vào một Đoàn Luật sư không?
Hỏi đáp Pháp luật
10 việc luật sư không được làm trong quan hệ với khách hàng theo Bộ quy tắc đạo đức và Ứng xử nghề nghiệp luật sư Việt Nam là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Luật sư nước ngoài hành nghề tại Việt Nam có phải mua bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp Luật sư?
Hỏi đáp Pháp luật
Luật sư có được đồng thời cung cấp dịch vụ pháp lý nguyên đơn và bị đơn trong vụ án dân sự không?
Hỏi đáp Pháp luật
Học viện Tư pháp tuyển sinh Lớp đào tạo nghề luật sư khoá 26 lần 2 năm 2024 tại Hà Nội và TPHCM?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn đề nghị đăng ký hành nghề luật sư với tư cách cá nhân theo Thông tư 03 mới nhất?
Hỏi đáp Pháp luật
Mức thù lao của luật sư là bao nhiêu? Giải quyết tranh chấp về thù lao của luật sư như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Phạm vi hành nghề của luật sư như thế nào? Luật sư được hành nghề dưới các hình thức nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Luật sư tham gia phiên tòa phải mặc trang phục như thế nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Luật sư
Trần Thị Ngọc Huyền
2,395 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Luật sư
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào