Thời lượng bắn pháo hoa dịp tết Âm lịch 2024 tại Thành phố Hồ Chí Minh tối đa là bao lâu?

Xin cho tôi hỏi: Thời lượng bắn pháo hoa dịp tết Âm lịch 2024 tại Thành phố Hồ Chí Minh tối đa là bao lâu? Có các địa điểm bắn pháo hoa nào? Mong được giải đáp!

Thời lượng bắn pháo hoa dịp tết Âm lịch 2024 tại Thành phố Hồ Chí Minh tối đa là bao lâu?

Căn cứ khoản 1 Điều 11 Nghị định 137/2020/NĐ-CP quy định về thời lượng bắn pháo hoa vào dịp tết Âm lịch 2024 như sau:

Các trường hợp tổ chức bắn pháo hoa nổ
1. Tết Nguyên đán
a) Các thành phố trực thuộc trung ương và tỉnh Thừa Thiên Huế được bắn pháo hoa nổ tầm cao và tầm thấp, thời lượng không quá 15 phút; các tỉnh còn lại được bắn pháo hoa nổ tầm thấp, thời lượng không quá 15 phút;
b) Thời gian bắn vào thời điểm giao thừa Tết Nguyên đán.
...

Như vậy, vào dịp tết Âm lịch 2024, các tỉnh thành phố đều được phép bắn pháo hoa nổ với thời lượng tối đa là 15 phút. Đối với các thành phố trực thuộc trung ương và tỉnh Thừa Thiên Huế sẽ được phép bắn pháo hoa nổ cả tầm cao và tầm thấp. Còn đối với các tỉnh còn lại thì chỉ được bắn pháo hoa nổ với tầm thấp. Thời gian bắn pháo hoa là thời điểm giao thừa của tết Âm lịch 2024.

Như vậy, thời lượng bắn pháo hoa dịp tết Âm lịch 2024 tại Thành phố Hồ Chí Minh tối đa là 15 phút.

Có các điểm bắn pháo hoa nào nhân dịp tết Âm lịch 2024 tại Thành phố Hồ Chí Minh?

Vào ngày 25/01/2024, Sở Văn hóa và Thể thao TP.HCM đã thông báo sẽ bắn pháo hoa tại 08 điểm bắn gồm 02 điểm tầm cao và 06 điểm tầm thấp trong dịp tết Âm lịch 2024.

Tuy nhiên, sáng ngày 01/02/2024, tại phiên họp về tình hình, kết quả kinh tế - xã hội tháng 01 và nhiệm vụ, giải pháp trọng tâm tháng 02/2024, giám đốc Sở Văn hóa và Thể thao TP.HCM cho biết sẽ bổ sung một số điểm để phục vụ người dân ngoại thành dịp tết Âm lịch 2024.

Theo đó, Sở Văn hóa và Thể thao TP.HCM đã phối hợp với Bộ Tư lệnh TP lên danh sách gồm 11 điểm bắn pháo hoa trong đó có 09 điểm bắn pháo hoa tầm thấp và 02 điểm bắn tầm cao cụ thể như sau:

- 02 điểm bắn pháo hoa tầm cao tại đường hầm vượt sông Sài Gòn (TP Thủ Đức) và đền tưởng niệm Bến Dược (huyện Củ Chi).

- 09 điểm bắn pháo hoa tầm thấp tại công viên văn hóa Đầm Sen (quận 11), khu di tích Láng Le Bàu Cò (huyện Bình Chánh), quảng trường Rừng Sác (huyện Cần Giờ), khu di tích lịch sử Ngã Ba Giồng (huyện Hóc Môn), quảng trường Trung tâm hành chính quận 7, khu dân cư Bình Trị Đông (quận Bình Tân), khu vực Nhà văn hóa huyện Củ Chi, đền Bến Nọc (TP Thủ Đức), công viên Văn hóa (quận Gò Vấp).

Trong đó, vì khu di tích Láng Le Bàu Cò đông dân cư nên Sở Văn hóa và Thể thao đề xuất chuyển điểm bắn pháo hoa về khu truyền thống Cách Mạng Mậu Thân (huyện Bình Chánh) để đảm bảo an toàn.

Có các điểm bắn pháo hoa nào nhân dịp tết Âm lịch 2024 tại Thành phố Hồ Chí Minh?

Thời lượng bắn pháo hoa dịp tết Âm lịch 2024 tại Thành phố Hồ Chí Minh tối đa là bao lâu? (Hình từ internet)

Thẩm quyền phê duyệt cho phép bắn pháo hoa dịp tết Âm lịch 2024 thuộc về cơ quan nào?

Căn cứ Điều 12 Nghị định 137/2020/NĐ-CP được sửa đổi bởi khoản 3 Điều 3 Nghị định 56/2023/NĐ-CP quy định về thẩm quyền phê duyệt bắn pháo hoa như sau:

Thẩm quyền, thủ tục cho phép bắn pháo hoa nổ
1. Các trường hợp tổ chức bắn pháo hoa nổ quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 5 và 6 Điều 11 Nghị định này do Ủy ban nhân dân các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương căn cứ vào tình hình thực tế của địa phương để quyết định và phối hợp với Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch tổ chức thực hiện theo quy định.
2. Trường hợp tổ chức bắn pháo hoa nổ theo quy định tại khoản 7 và khoản 8 Điều 11 Nghị định này và các trường hợp thay đổi tầm bắn, thời lượng bắn pháo hoa nổ do Bộ trưởng Bộ Văn hoá, Thể thao và Du lịch quyết định sau khi có văn bản trao đổi thống nhất với Bộ Công an, Bộ Quốc phòng.
3. Các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương có nhu cầu tổ chức bắn pháo hoa nổ theo quy định tại khoản 7 và khoản 8 Điều 11 Nghị định này hoặc muốn thay đổi tầm bắn, thời lượng bắn phải đề nghị bằng văn bản gửi Bộ Văn hoá, Thể Thao và Du lịch trước 30 ngày kể từ ngày dự kiến tổ chức bắn pháo hoa nổ, nội dung văn bản phải nêu rõ số lượng, tầm bắn, số điểm bắn, thời gian, thời lượng và địa điểm dự kiến bắn pháo hoa nổ.
Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được đề nghị, Bộ Công an, Bộ Quốc phòng có văn bản trả lời để Bộ Văn hoá, Thể thao và Du lịch tổng hợp, quyết định.

Như vậy, việc cho phép bắn pháo hoa vào dịp tết Âm lịch 2024 sẽ do Ủy ban nhân dân các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương căn cứ vào tình hình thực tế của địa phương để quyết định và phối hợp với Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch tổ chức thực hiện.

Trân trọng!

Trần Thị Ngọc Huyền

Tết nguyên đán
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Tết nguyên đán
Hỏi đáp Pháp luật
Còn bao nhiêu ngày đến Tết 2025? Tết 2025 năm con gì? Tết 2025 bắn pháo hoa vào ngày nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Tết Âm lịch 2025 là ngày nào? Người lao động được nghỉ mấy ngày?
Hỏi đáp Pháp luật
Rằm tháng giêng 2024 vào thứ mấy, ngày mấy dương lịch? Rằm tháng giêng 2024 thì người lao động có được thưởng không?
Hỏi đáp Pháp luật
Lễ vật cúng vía thần tài mùng 10 tháng Giêng gồm những gì? Ngày vía thần tài người lao động có được nghỉ làm việc hưởng nguyên lương hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mùng 1 Tết 2025 là thứ mấy? Làm việc vào ngày Tết Âm lịch 2025 được hưởng lương bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Lịch âm 2024 - Lịch vạn niên 2024: Xem chi tiết, đẩy đủ cả năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
29 Tết Âm lịch 2025 là ngày mấy dương lịch? Mua pháo hoa cho ngày Tết Âm lịch 2025 ở đâu là hợp pháp?
Hỏi đáp Pháp luật
Cá nhân mua pháo hoa sử dụng trong dịp tết Âm lịch mà dùng không hết thì có được phép bán lại không?
Hỏi đáp Pháp luật
Lịch đi học lại sau Tết Âm lịch 2024 của học sinh 63 tỉnh thành?
Hỏi đáp Pháp luật
Năm 2025 Tết Âm lịch có ngày 30 tết không? Giao thừa 2025 có bắn pháo hoa không? Bắn pháo hoa bao nhiêu phút?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tết nguyên đán
160 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Tết nguyên đán
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào