Khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự có phải xét nghiệm phát hiện ma túy không?

Cho tôi hỏi, khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự có phải xét nghiệm phát hiện ma túy không? Nhờ anh chị giải đáp.

Khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự có phải xét nghiệm phát hiện ma túy không?

Căn cứ quy định khoản 2 Điều 6 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định về khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự như sau:

Khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự
....
2. Nội dung khám sức khỏe
a) Khám về thể lực; khám lâm sàng các chuyên khoa theo các chỉ tiêu quy định tại Mục II, Mẫu 2 Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này; trong quá trình khám, trường hợp công dân được khám có một trong các chuyên khoa xếp điểm 5 hoặc điểm 6 thì người khám chuyên khoa đó có trách nhiệm báo cáo Chủ tịch Hội đồng khám sức khỏe xem xét, quyết định việc có tiếp tục khám các chuyên khoa khác;
b) Trường hợp cần xét nghiệm cận lâm sàng phục vụ cho kết luận sức khỏe theo yêu cầu của Hội đồng khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự, bao gồm cả xét nghiệm phát hiện ma túy;
c) Phân loại sức khỏe theo các quy định tại Điều 9 Thông tư này.
....

Như vậy, khi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự trường hợp cần xét nghiệm cận lâm sàng phục vụ cho kết luận sức khỏe theo yêu cầu của Hội đồng khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự, bao gồm cả xét nghiệm phát hiện ma túy.

Do đó khi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự thì có thể phải xét nghiệm phát hiện ma túy.

Khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự có phải  xét nghiệm phát hiện ma túy không?

Khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự có phải xét nghiệm phát hiện ma túy không? (Hình từ Internet)

Yêu cầu đối với công dân khi đi khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự gồm những gì?

Căn cứ quy định Điều 10 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định về yêu cầu đối với công dân khi đi kiểm tra, sơ tuyển, khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự như sau:

Yêu cầu đối với công dân khi đi kiểm tra, sơ tuyển, khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự
1. Phải xuất trình
a) Lệnh gọi khám sức khỏe hoặc kiểm tra sức khỏe của Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự huyện;
b) Giấy chứng minh nhân dân;
c) Các giấy tờ liên quan đến sức khỏe cá nhân (nếu có) để giao cho Hội đồng khám sức khỏe hoặc Tổ kiểm tra sức khỏe nghĩa vụ quân sự.
2. Không uống rượu, bia hoặc dùng chất kích thích.
3. Chấp hành nội quy khu vực khám sức khỏe, kiểm tra sức khỏe.
4. Cấm các hành vi lợi dụng việc khám sức khỏe để trốn, tránh thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Như vậy, yêu cầu đối với công dân khi đi khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự gồm có:

- Phải xuất trình các giấy tờ sau:

+ Lệnh gọi khám sức khỏe hoặc kiểm tra sức khỏe của Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự huyện;

+ Giấy chứng minh nhân dân;

+ Các giấy tờ liên quan đến sức khỏe cá nhân (nếu có) để giao cho Hội đồng khám sức khỏe hoặc Tổ kiểm tra sức khỏe nghĩa vụ quân sự.

- Không uống rượu, bia hoặc dùng chất kích thích.

- Chấp hành nội quy khu vực khám sức khỏe, kiểm tra sức khỏe.

- Cấm các hành vi lợi dụng việc khám sức khỏe để trốn, tránh thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Ai có quyền quyết định thành lập Hội đồng khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự?

Căn cứ quy định Điều 40 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về khám sức khỏe cho công dân gọi nhập ngũ và thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân như sau:

Khám sức khỏe cho công dân gọi nhập ngũ và thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân
1. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định thành lập Hội đồng khám sức khỏe theo đề nghị của phòng y tế cùng cấp.
2. Chỉ huy trưởng Ban Chỉ huy quân sự cấp huyện ra lệnh gọi khám sức khỏe cho công dân trong diện gọi nhập ngũ; Trưởng Công an cấp huyện ra lệnh gọi khám sức khỏe cho công dân trong diện gọi thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân. Lệnh gọi khám sức khỏe phải được giao cho công dân trước thời điểm khám sức khỏe 15 ngày.
3. Hội đồng khám sức khỏe cấp huyện tổ chức khám sức khỏe cho công dân trong diện gọi nhập ngũ và gọi thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân; trường hợp cần thiết, quyết định việc xét nghiệm cận lâm sàng, bao gồm xét nghiệm phát hiện ma túy, HIV; bảo đảm chính xác và chịu trách nhiệm về kết quả khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự.
.....

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì theo đề nghị của phòng y tế cùng cấp Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định thành lập Hội đồng khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự.

Trân trọng!

Đinh Khắc Vỹ

Khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu phiếu khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự áp dụng từ ngày 01/01/2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Người bị bệnh truyền nhiễm có phải tham gia nghĩa vụ quân sự không?
Hỏi đáp Pháp luật
Khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự có phải xét nghiệm phát hiện ma túy không?
Hỏi đáp Pháp luật
Không đi khám nghĩa vụ quân sự có sao không? Có bị đi tù không?
Hỏi đáp Pháp luật
Làm sai lệch kết quả nghĩa vụ quân sự sẽ bị xử lý như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Thiếu một bên tinh hoàn đi khám nghĩa vụ quân sự thuộc sức khỏe loại mấy?
Hỏi đáp pháp luật
Bị thoát vị đĩa đệm đi khám nghĩa vụ quân sự thuộc sức khỏe loại mấy?
Hỏi đáp pháp luật
Kết quả khám NVQS thì có hiệu lực trong vòng bao lâu?
Hỏi đáp pháp luật
Khám nghĩa vụ được 5 điểm thì có phải tham gia NVQS hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Khám sức khỏe NVQS có cần mang theo học bạ hay không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự
3532 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào