Khám nghĩa vụ được 5 điểm thì có phải tham gia NVQS hay không?

Em đi khám nghĩa vụ quân sự và em bị 1 điểm 5. Trong trường hợp này thì em có phải tham gia nghĩa vụ quân sự không ạ. Em cảm ơn.

Theo Thông tư 148/2018/TT-BQP có quy định về các tiêu chuẩn về tuổi đời, tiêu chuẩn văn hóa, tiêu chuẩn chính trị, tiêu chuẩn sức khỏe của công dân được gọi nhập ngũ khi đáp ứng đầy đủ các điều kiện và tiêu chuẩn. Trong đó, về tiêu chuẩn sức khỏe như sau:

**Tiêu chuẩn sức khoẻ:

+ Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự.

+ Đối với các đơn vị quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm các tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

+ Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.

Mặt khác tại Khoản 4 Điều 9 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định:

Căn cứ vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự để phân loại, cụ thể như sau:

a) Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1;

b) Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2;

c) Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3;

d) Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4;

đ) Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5;

e) Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6.

Căn cứ quy định trên thì, trường hợp anh có 1 chỉ tiêu bị điểm 5 thì anh sẽ thuộc sức khỏe loại 5. Do đó, anh không đủ điều kiện để tham gia nghĩa vụ quân sự.

Trân trọng!

Khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự
Hỏi đáp mới nhất về Khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu phiếu khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự áp dụng từ ngày 01/01/2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Người bị bệnh truyền nhiễm có phải tham gia nghĩa vụ quân sự không?
Hỏi đáp Pháp luật
Khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự có phải xét nghiệm phát hiện ma túy không?
Hỏi đáp Pháp luật
Không đi khám nghĩa vụ quân sự có sao không? Có bị đi tù không?
Hỏi đáp Pháp luật
Làm sai lệch kết quả nghĩa vụ quân sự sẽ bị xử lý như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Thiếu một bên tinh hoàn đi khám nghĩa vụ quân sự thuộc sức khỏe loại mấy?
Hỏi đáp pháp luật
Bị thoát vị đĩa đệm đi khám nghĩa vụ quân sự thuộc sức khỏe loại mấy?
Hỏi đáp pháp luật
Kết quả khám NVQS thì có hiệu lực trong vòng bao lâu?
Hỏi đáp pháp luật
Khám nghĩa vụ được 5 điểm thì có phải tham gia NVQS hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Khám sức khỏe NVQS có cần mang theo học bạ hay không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự
Thư Viện Pháp Luật
419 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào