Đối với hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại do thương nhân thực hiện thì mức giảm giá tối đa là bao nhiêu?

Chào anh chị Luật sư. Tôi là người tiêu dùng và thường xuyên đi các siêu thị, trung tâm thương mại nên hay bắt gặp các chương trình khuyến mại đại hạ giá các mặt hàng. Nhưng tôi có thắc mắc là mức giảm giá tối đa đối với hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại là bao nhiêu? Mong nhận anh chị phản hồi. Tôi cảm ơn.

Mức giảm giá tối đa đối với hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại mà thương nhân thực hiện là bao nhiêu?

Tại Điều 6 Nghị định 81/2018/NĐ-CP quy định hạn mức tối đa về giá trị hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại

1. Giá trị vật chất dùng để khuyến mại cho một đơn vị hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại không được vượt quá 50% giá của đơn vị hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại đó trước thời gian khuyến mại, trừ trường hợp khuyến mại bằng các hình thức quy định tại Khoản 8 Điều 92 Luật thương mại, Điều 8, Khoản 2 Điều 9, Điều 12, Điều 13, Điều 14 Nghị định này.
2. Tổng giá trị của hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại mà thương nhân thực hiện trong một chương trình khuyến mại không được vượt quá 50% tổng giá trị của hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại, trừ trường hợp khuyến mại bằng hình thức quy định tại Khoản 8 Điều 92 Luật thương mại, Điều 8 và Khoản 2 Điều 9 Nghị định này.
3. Giá trị hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Trường hợp thương nhân thực hiện khuyến mại không trực tiếp sản xuất, nhập khẩu hàng hóa hoặc không trực tiếp cung ứng dịch vụ dùng để khuyến mại, giá trị được tính bằng giá thanh toán của thương nhân thực hiện khuyến mại để mua hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại hoặc giá thị trường của hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại tại thời điểm công bố;
b) Hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại là hàng hóa của thương nhân đó trực tiếp sản xuất, nhập khẩu hoặc cung ứng dịch vụ, giá trị được tính bằng giá thành hoặc giá nhập khẩu của hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại.
4. Trong các trường hợp tổ chức các chương trình khuyến mại tập trung (giờ, ngày, tuần, tháng, mùa khuyến mại) thì áp dụng hạn mức tối đa về giá trị của hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại là 100%. Hạn mức tối đa về giá trị của hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại 100% cũng được áp dụng đối với các hoạt động khuyến mại trong khuôn khổ các chương trình, hoạt động xúc tiến thương mại do Thủ tướng Chính phủ quyết định.
5. Chương trình khuyến mại tập trung theo quy định tại Khoản 4 Điều này gồm:
a) Chương trình do cơ quan nhà nước (cấp trung ương và cấp tỉnh) chủ trì tổ chức, trong một khoảng thời gian xác định, theo hình thức giờ, ngày, tuần, tháng, mùa khuyến mại nhằm thực hiện các chính sách phát triển kinh tế có mục tiêu của Quốc gia, của địa phương. Nhà nước có chính sách khuyến khích việc tổ chức các chương trình khuyến mại tập trung. Mọi thương nhân đều được quyền tham gia vào các chương trình;
b) Các đợt khuyến mại vào các dịp lễ, tết theo quy định của pháp luật lao động, gồm:
- Đợt Tết Âm lịch: 30 ngày ngay trước ngày đầu tiên của năm Âm lịch;
- Các ngày nghỉ lễ, tết khác. Thời hạn khuyến mại của từng đợt khuyến mại vào các dịp lễ, tết không được vượt quá thời gian nghỉ của các dịp lễ, tết tương ứng theo quy định của pháp luật lao động.

Tại khoản 1 Điều 7 Nghị định 81/2018/NĐ-CP quy định như sau:

1. Mức giảm giá tối đa đối với hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại không được vượt quá 50% giá hàng hóa, dịch vụ đó ngay trước thời gian khuyến mại.

Theo đó, mức giảm giá tối đa đối với hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại mà thương nhân thực hiện khuyến mại sẽ không được vượt quá 50% giá hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại.

khuyến mại

Mức giảm giá tối đa đối với hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại mà thương nhân thực hiện là bao nhiêu? (Hình từ Internet)

Có áp dụng mức khuyến mại giảm giá tối đa với thực phẩm tươi sống không?

Theo khoản 3 Điều 7 Nghị định 81/2018/NĐ-CP quy định như sau:

3. Không áp dụng hạn mức giảm giá tối đa khi thực hiện khuyến mại giảm giá cho:
a) Hàng hóa dịch vụ khi thực hiện chính sách bình ổn giá của Nhà nước;
b) Hàng thực phẩm tươi sống;
c) Hàng hóa, dịch vụ trong trường hợp doanh nghiệp phá sản, giải thể, thay đổi địa điểm, ngành nghề sản xuất, kinh doanh.

Như vậy, với mặt hàng thực phẩm tươi sống sẽ không được áp dụng hạn mức giảm giá tối đa khi thực hiện khuyến mại giảm giá.

Hình thức khuyến mại đưa hàng mẫu để khách hàng dùng thử không phải trả tiền cần đáp ứng điều kiện nào?

Căn cứ Điều 8 Nghị định 81/2018/NĐ-CP quy định đưa hàng mẫu, cung ứng dịch vụ mẫu để khách hàng dùng thử không phải trả tiền, theo đó:

1. Hàng mẫu đưa cho khách hàng, dịch vụ mẫu cung ứng cho khách hàng dùng thử phải là hàng hóa, dịch vụ được kinh doanh hợp pháp mà thương nhân đang hoặc sẽ bán, cung ứng trên thị trường.
2. Khi nhận hàng mẫu, dịch vụ mẫu, khách hàng không phải thực hiện bất kỳ nghĩa vụ thanh toán nào.
3. Thương nhân thực hiện chương trình khuyến mại theo hình thức đưa hàng mẫu, cung ứng dịch vụ mẫu phải chịu trách nhiệm về chất lượng của hàng mẫu, dịch vụ mẫu và phải thông báo cho khách hàng đầy đủ thông tin liên quan đến việc sử dụng hàng mẫu, dịch vụ mẫu.

Theo đó, hình thức khuyến mại đưa hàng mẫu để khách hàng dùng thử không phải trả tiền phải là hàng hóa, dịch vụ đáp ứng các điều kiện nêu trên.

Trân trọng!

Dịch vụ
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Dịch vụ
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về cung cấp dịch vụ hàng không tại cảng hàng không, sân bay?
Hỏi đáp pháp luật
Nhân viên đại lý thuế có thời gian cập nhật kiến thức tối thiểu bao nhiêu giờ một năm?
Hỏi đáp pháp luật
Dịch vụ sự nghiệp công không sử dụng ngân sách nhà nước bao gồm gì?
Hỏi đáp pháp luật
Đối với hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại do thương nhân thực hiện thì mức giảm giá tối đa là bao nhiêu?
Hỏi đáp pháp luật
Đối tượng được hỗ trợ sử dụng dịch vụ viễn thông phổ cập đối với hộ gia đình bị tạm dừng hỗ trợ và đưa ra khỏi danh sách như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Phương thức thực hiện hỗ trợ doanh nghiệp viễn thông cung cấp dịch vụ viễn thông công ích để kết nối thông tin từ đất liền ra đảo? 
Hỏi đáp pháp luật
Doanh nghiệp cung cấp dịch vụ hàng không có trách nhiệm gì trong bảo đảm an ninh hàng không?
Hỏi đáp pháp luật
Cung cấp sản phẩm thông tin tín dụng theo nguyên tắc nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về tiếp nhận vốn viện trợ bằng hàng hóa và dịch vụ như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Công ty dịch vụ tư vấn du học được phép ký hợp đồng vừa đi du học vừa đi làm việc với học sinh tự túc không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Dịch vụ
Nguyễn Minh Tài
1,560 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Dịch vụ
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào