09:46 | 22/10/2022
Loading...

Có phải đăng ký thành lập hộ kinh doanh đối với hộ gia đình làm muối không?

Chào anh chị Luật sư, gia đình tôi hiện đang thường trú tại tỉnh Quảng Ngãi, sắp tới gia đình tôi dự kiến làm muối để bán cho các thương lái. Ban biên tập cho tôi hỏi, hộ gia đình làm muối có phải đăng ký thành lập hộ kinh doanh không? Hộ gia đình làm muối không đăng ký thành lập hộ kinh doanh bị phạt như thế nào? Nhờ ban biên tập giải đáp giúp tôi, tôi cảm ơn.

Hộ gia đình làm muối có phải đăng ký thành lập hộ kinh doanh không?

Tại Điều 79 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định về hộ kinh doanh như sau:

Hộ kinh doanh
1. Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc các thành viên hộ gia đình đăng ký thành lập và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh của hộ. Trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh thì ủy quyền cho một thành viên làm đại diện hộ kinh doanh. Cá nhân đăng ký hộ kinh doanh, người được các thành viên hộ gia đình ủy quyền làm đại diện hộ kinh doanh là chủ hộ kinh doanh.
2. Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, kinh doanh thời vụ, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký hộ kinh doanh, trừ trường hợp kinh doanh các ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện. Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định mức thu nhập thấp áp dụng trên phạm vi địa phương.

Như vậy, trường hợp gia đình bạn làm muối để bán cho các thương lái thì gia đình bạn không phải đăng ký thành lập hộ kinh doanh theo quy định của doanh nghiệp.

hộ kinh doanh

Có phải đăng ký thành lập hộ kinh doanh đối với hộ gia đình làm muối không? (Hình từ Internet)

Hộ gia đình làm muối không đăng ký thành lập hộ kinh doanh bị phạt như thế nào?

Tại khoản 1 Điều 62 Nghị định 122/2021/NĐ-CP quy định về vi phạm về đăng ký hộ kinh doanh như sau:

Vi phạm về đăng ký hộ kinh doanh
1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
a) Cá nhân, các thành viên hộ gia đình đăng ký kinh doanh nhiều hơn một hộ kinh doanh;
b) Không được quyền thành lập hộ kinh doanh nhưng vẫn thành lập hộ kinh doanh;
c) Không đăng ký thành lập hộ kinh doanh trong những trường hợp phải đăng ký theo quy định;
d) Không đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày có thay đổi.
...

Ngoài ra, tại điểm a khoản 3 Điều 62 Nghị định 122/2021/NĐ-CP quy định như sau:

Vi phạm về đăng ký hộ kinh doanh
...
3. Biện pháp khắc phục hậu quả:
a) Buộc đăng ký thành lập hộ kinh doanh theo quy định đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm c khoản 1 Điều này;

Tại khoản 2 Điều 4 Nghị định 122/2021/NĐ-CP quy định về mức phạt tiền như sau:

Mức phạt tiền
...
2. Mức phạt tiền quy định tại Nghị định này là mức phạt áp dụng đối với tổ chức (trừ mức phạt quy định tại điểm c khoản 2 Điều 28; điểm a và điểm b khoản 2 Điều 38; Điều 62 và Điều 63 Nghị định này là mức phạt áp dụng đối với cá nhân). Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với cá nhân bằng 1/2 (một phần hai) mức phạt tiền đối với tổ chức.

Theo đó, theo như quy định trên không đăng ký thành lập hộ kinh doanh đối với trường hợp phải đăng ký sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng, đồng thời buộc phải đăng ký thành lập hộ kinh doanh theo quy định pháp luật.

Trường hợp gia đình bạn là hộ gia đình làm muối thì theo như phân tích trên không cần phải đăng ký thành lập hộ kinh doanh. Do đó, gia đình bạn sẽ không bị phạt tiền.

Nơi đăng ký và hồ sơ đăng ký thành lập hộ kinh doanh được quy định như thế nào?

Tại khoản 1, 2 Điều 87 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định về hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh như sau:

- Đăng ký hộ kinh doanh được thực hiện tại Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đặt trụ sở hộ kinh doanh.

- Hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh bao gồm:

+) Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh;

+) Giấy tờ pháp lý của cá nhân đối với chủ hộ kinh doanh, thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh trong trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh;

+) Bản sao biên bản họp thành viên hộ gia đình về việc thành lập hộ kinh doanh trong trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh;

+) Bản sao văn bản ủy quyền của thành viên hộ gia đình cho một thành viên làm chủ hộ kinh doanh đối với trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đăng ký hộ kinh doanh

Nguyễn Hữu Vi

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào