09:45 | 04/10/2022
Loading...

Tiêu huỷ hoá đơn lưu trữ cũ có được không?

Hoá đơn lữu trữ cũ có được tiêu huỷ không? Thủ tục tiêu hủy tài liệu kế toán là hóa đơn được quy định như thế nào? Công ty tôi có lưu trữ những hoá đơn rất lâu, có những hoá đơn từ 06 năm trước và hiện tại kho trữ hoá đơn này đã đầy. Tôi không biết là những hoá đơn để lâu này có thể được tiêu huỷ không? Xin cảm ơn!

1. Hoá đơn lữu trữ cũ có được tiêu huỷ không?

Căn cứ Điều 16 Nghị định 174/2016/NĐ-CP có quy định về việc tiêu hủy tài liệu kế toán như sau:

1. Tài liệu kế toán đã hết thời hạn lưu trữ nếu không có chỉ định nào khác của cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì được phép tiêu hủy theo quyết định của người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán.

2. Tài liệu kế toán lưu trữ của đơn vị kế toán nào thì đơn vị kế toán đó thực hiện tiêu hủy.

3. Tùy theo điều kiện cụ thể của mỗi đơn vị kế toán để lựa chọn hình thức tiêu hủy tài liệu kế toán cho phù hợp như đốt cháy, cắt, xé nhỏ hoặc hình thức tiêu hủy khác, đảm bảo tài liệu kế toán đã tiêu hủy sẽ không thể sử dụng lại các thông tin, số liệu trên đó.

Tại Điều 41 Luật kế toán 2015 quy định về việc lưu trữ, bảo quản tài liệu kế toán như sau:

1. Tài liệu kế toán phải được đơn vị kế toán bảo quản đầy đủ, an toàn trong quá trình sử dụng và lưu trữ.

2. Trường hợp tài liệu kế toán bị tạm giữ, bị tịch thu thì phải có biên bản kèm theo bản sao chụp tài liệu kế toán đó; nếu tài liệu kế toán bị mất hoặc bị hủy hoại thì phải có biên bản kèm theo bản sao chụp tài liệu hoặc bản xác nhận.

3. Tài liệu kế toán phải đưa vào lưu trữ trong thời hạn 12 tháng, kể từ ngày kết thúc kỳ kế toán năm hoặc kết thúc công việc kế toán.

4. Người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán chịu trách nhiệm tổ chức bảo quản, lưu trữ tài liệu kế toán.

5. Tài liệu kế toán phải được lưu trữ theo thời hạn sau đây:

a) Ít nhất là 05 năm đối với tài liệu kế toán dùng cho quản lý, điều hành của đơn vị kế toán, gồm cả chứng từ kế toán không sử dụng trực tiếp để ghi sổ kế toán và lập báo cáo tài chính;

b) Ít nhất là 10 năm đối với chứng từ kế toán sử dụng trực tiếp để ghi sổ kế toán và lập báo cáo tài chính, sổ kế toán và báo cáo tài chính năm, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;

c) Lưu trữ vĩnh viễn đối với tài liệu kế toán có tính sử liệu, có ý nghĩa quan trọng về kinh tế, an ninh, quốc phòng.

6. Chính phủ quy định cụ thể từng loại tài liệu kế toán phải lưu trữ, thời hạn lưu trữ, thời điểm tính thời hạn lưu trữ quy định tại khoản 5 Điều này, nơi lưu trữ và thủ tục tiêu hủy tài liệu kế toán lưu trữ.

Theo quy định tại Khoản 18 Điều 3 Luật kế toán 2015 có quy định về tài liệu kế toán như sau:

18. Tài liệu kế toán là chứng từ kế toán, sổ kế toán, báo cáo tài chính, báo cáo kế toán quản trị, báo cáo kiểm toán, báo cáo kiểm tra kế toán và tài liệu khác có liên quan đến kế toán.

Mà quy định tại Khoản 1 Điều 20 Luật kế toán 2015 có quy định về hóa đơn như sau:

  1. Hóa đơn là chứng từ kế toán do tổ chức, cá nhân bán hàng, cung cấp dịch vụ lập, ghi nhận thông tin bán hàng, cung cấp dịch vụ theo quy định của pháp luật.

Theo đó, tài liệu kế toán là hóa đơn sẽ phụ thuộc vào thời hạn lưu trữ của từng loại tài liệu nên bạn cần xem xét thời hạn lưu trữ của các hoá đơn này. Khi đã hết thời hạn lưu trữ nếu không có chỉ định nào khác của cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì được phép tiêu hủy hoá đơn theo quyết định của người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán.

2. Thủ tục tiêu hủy tài liệu kế toán là hóa đơn được quy định như thế nào?

Thủ tục tiêu hủy tài liệu kế toán được quy định tại Điều 17 Nghị định 174/2016/NĐ-CP như sau:

1. Người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán quyết định thành lập "Hội đồng tiêu hủy tài liệu kế toán hết thời hạn lưu trữ". Thành phần Hội đồng gồm: Lãnh đạo đơn vị kế toán, kế toán trưởng, đại diện của bộ phận lưu trữ và các thành phần khác do người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán chỉ định.

2. Hội đồng tiêu hủy tài liệu kế toán phải tiến hành kiểm kê, đánh giá, phân loại tài liệu kế toán theo từng loại, lập "Danh mục tài liệu kế toán tiêu hủy" và "Biên bản tiêu hủy tài liệu kế toán hết thời hạn lưu trữ".

3. "Biên bản tiêu hủy tài liệu kế toán hết thời hạn lưu trữ" phải lập ngay sau khi tiêu hủy tài liệu kế toán và phải ghi rõ các nội dung: Loại tài liệu kế toán đã tiêu hủy, thời hạn lưu trữ của mỗi loại, hình thức tiêu hủy, kết luận và chữ ký của các thành viên Hội đồng tiêu hủy.

Như vậy, Hội đồng tiêu huỷ tài liệu sẽ tiến hành kiểm kê, đánh giá, phân loại và tiêu huỷ hoá đơn hết thời hạn lưu trữ theo quy định trên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Kế toán

Tạ Thị Thanh Thảo

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Kế toán
Kế toán
Hỏi đáp mới nhất về Kế toán
Hỏi đáp pháp luật
Sau khi đóng kỳ kế toán thuế thì đơn vị kế toán là Chi cục Thuế phê duyệt báo cáo kế toán thuế chậm nhất bao nhiêu ngày?
Hỏi đáp pháp luật
Có cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên đối với cử nhân kế toán không?
Hỏi đáp pháp luật
Trong Chiến lược kế toán - kiểm toán đến năm 2030, nhiệm vụ tăng cường, mở rộng các hoạt động hợp tác quốc tế như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Cần đáp ứng các điều kiện nào để đăng ký dự tuyển công chức kế toán xã?
Hỏi đáp pháp luật
Trong Chiến lược kế toán - kiểm toán đến năm 2030 việc phát triển thị trường dịch vụ kế toán - kiểm toán như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quan điểm của Chiến lược kế toán - kiểm toán đến năm 2030 như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Trong Chiến lược kế toán - kiểm toán đến năm 2030, nhiệm vụ Ban hành Luật Kế toán, Luật Kiểm toán độc lập thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Phạm tội gì khi kế toán giảm giá các mặt hàng, tặng quà sau đó nhận tiền cọc để trả nợ và bỏ trốn?
Hỏi đáp pháp luật
Chủ doanh nghiệp tư nhân bắt buộc là kế toán viên hành nghề mới được kinh doanh dịch vụ kế toán?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về cử Người đại diện của Tập đoàn Hóa chất Việt Nam như thế nào?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Kế toán có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào