10:23 | 31/08/2022
Loading...

Có bị đình chỉ kinh doanh không khi cho mượn giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh dịch vụ tư vấn du học?

Cho mượn giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh dịch vụ tư vấn du học có bị đình chỉ kinh doanh không? Thu hồi giấy chứng nhận kinh doanh dịch vụ tư vấn du học trong trường hợp nào?  Chào anh chị Luật sư. Tuần trước bạn tôi không biết vì lý do gì mà có hỏi tôi để mượn giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh dịch vụ tư vấn du học thì khi mà tôi cho mượn thì có bị đình chỉ kinh doanh không? Mong anh chị tư vấn. Tôi cảm ơn. 

1. Cho mượn giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh dịch vụ tư vấn du học có bị đình chỉ kinh doanh không? 

Tại Điều 109 Nghị định 46/2017/NĐ-CP quy định đình chỉ kinh doanh dịch vụ tư vấn du học, theo đó: 

1. Tổ chức kinh doanh dịch vụ tư vấn du học bị đình chỉ hoạt động kinh doanh tư vấn du học khi xảy ra một trong những trường hợp sau đây:

a) Gian lận để được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh dịch vụ tư vấn du học;

b) Không bảo đảm một trong các điều kiện quy định tại Điều 107 của Nghị định này;

c) Vi phạm quy định của pháp luật về giáo dục bị xử phạt vi phạm hành chính ở mức độ phải đình chỉ;

d) Cho thuê hoặc cho mượn giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh dịch vụ tư vấn du học;

đ) Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

2. Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo quyết định đình chỉ kinh doanh dịch vụ tư vấn du học.

3. Trình tự thực hiện:

a) Khi tổ chức kinh doanh dịch vụ tư vấn du học có dấu hiệu vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này, Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo quyết định thành lập đoàn kiểm tra; tổ chức kiểm tra đánh giá mức độ vi phạm và lập biên bản kiểm tra;

b) Căn cứ vào mức độ vi phạm, Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo quyết định đình chỉ kinh doanh dịch vụ tư vấn du học. Quyết định đình chỉ kinh doanh dịch vụ tư vấn du học phải xác định rõ lý do đình chỉ, thời hạn đình chỉ, biện pháp bảo đảm quyền, lợi ích hợp pháp của người được tư vấn du học, tổ chức và cá nhân liên quan. Quyết định đình chỉ phải được công bố công khai trên các phương tiện thông tin đại chúng;

c) Sau thời hạn bị đình chỉ, nếu các nguyên nhân dẫn đến việc đình chỉ kinh doanh dịch vụ tư vấn du học được khắc phục, tổ chức kinh doanh dịch vụ tư vấn du học có tờ trình đề nghị được kinh doanh dịch vụ tư vấn du học trở lại gửi Sở Giáo dục và Đào tạo. Tờ trình nêu rõ việc khắc phục các nguyên nhân dẫn đến việc bị đình chỉ kèm theo các tài liệu minh chứng (nếu có);

d) Trong thời hạn 15 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được tờ trình hợp lệ, Sở Giáo dục và Đào tạo tổ chức thẩm định tờ trình và các tài liệu minh chứng, trong trường hợp cần thiết Sở Giáo dục và Đào tạo tổ chức kiểm tra thực tế. Nếu đã khắc phục được các nguyên nhân dẫn đến việc bị đình chỉ, Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo cho phép kinh doanh dịch vụ tư vấn du học trở lại, nếu không đủ điều kiện thì có văn bản thông báo và nêu rõ lý do, hướng giải quyết.

Như vậy, khi bạn cho thuê hoặc cho mượn giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh dịch vụ tư vấn du học thì đơn vị của bạn có thể bị đình chỉ kinh doanh dịch vụ tư vấn du học.

2. Thu hồi giấy chứng nhận kinh doanh dịch vụ tư vấn du học trong trường hợp nào? 

Căn cứ Điều 110 Nghị định 46/2017/NĐ-CP quy định thu hồi giấy chứng nhận kinh doanh dịch vụ tư vấn du học:

1. Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo có thẩm quyền thu hồi giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh dịch vụ tư vấn du học.

2. Giấy chứng nhận kinh doanh dịch vụ tư vấn du học bị thu hồi khi xảy ra một trong những trường hợp sau đây:

a) Tổ chức kinh doanh dịch vụ tư vấn du học bị giải thể theo quy định pháp luật;

b) Trong thời gian bị đình chỉ hoạt động, tổ chức kinh doanh dịch vụ tư vấn du học vẫn tiếp tục hoạt động dịch vụ tư vấn du học;

c) Hết thời hạn đình chỉ mà tổ chức kinh doanh dịch vụ tư vấn du học không khắc phục được nguyên nhân;

d) Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

3. Quyết định thu hồi giấy chứng nhận kinh doanh dịch vụ tư vấn du học phải xác định rõ lý do thu hồi, các biện pháp bảo đảm quyền, lợi ích hợp pháp của người được tư vấn du học, tổ chức và cá nhân liên quan. Quyết định thu hồi phải được công bố công khai trên các phương tiện thông tin đại chúng.

Theo quy định này thì nếu thuộc một trong các trường hợp nêu trên thì đơn vị của bạn có thể bị thu hồi giấy chứng nhận kinh doanh dịch vụ tư vấn du học.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giấy chứng nhận

Nguyễn Minh Tài

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Giấy chứng nhận
Giấy chứng nhận
Hỏi đáp mới nhất về Giấy chứng nhận
Hỏi đáp pháp luật
Phải đạt điểm kiểm tra bao nhiêu mới được xét tuyển đào tạo bổ sung đối với người có bằng cử nhân y khoa do nước ngoài cấp?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về cấp, cấp lại, thu hồi Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện đóng mới, cải hoán tàu cá? 
Hỏi đáp pháp luật
Việc cấp lại Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ đào tạo thuyền viên, người lái phương tiện thủy nội địa quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Biểu mẫu của tờ khai đề nghị cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ Điều kiện kinh doanh dịch vụ đào tạo thuyền viên, người lái phương tiện thủy nội địa?
Hỏi đáp pháp luật
Mẫu Giấy chứng nhận đăng ký phương tiện thủy nội địa được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Cần đáp ứng các điều kiện nào để được cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh hàng miễn thuế?
Hỏi đáp pháp luật
Biển hiệu quán nét có nội dung phải đúng với giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh không?
Hỏi đáp pháp luật
Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện đào tạo, huấn luyện nghiệp vụ nhân viên hàng không được quy định như nào?
Hỏi đáp pháp luật
Có được đính chính không khi đất của mình bị cấp Giấy chứng nhận cho một người khác?
Hỏi đáp pháp luật
Chủ hộ kinh doanh, thành viên hộ gia đình tham gia đăng ký hộ kinh doanh có quyền và nghĩa vụ thế nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Giấy chứng nhận có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào