Công ty cổ phần có thể trả cổ tức bằng tiền nước ngoài không?

Chào ban biên tập, tôi là cổ công của một công ty cổ phần, năm nay công ty làm ăn thuận lợi nên có lợi nhuận khá lớn, đến thời gian trả cổ tức cho cổ đông thì công ty sẽ thông báo trả bằng tiền mặt, vậy cho tôi hỏi nếu trả cổ tức bằng tiền mặt thì có được trả bằng tiền nước ngoài hay không? Tôi xin chân thành cảm ơn.

Công ty cổ phần có thể trả cổ tức bằng tiền nước ngoài được không?

Căn cứ Điều 135 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định về trả cổ tức như sau:

1. Cổ tức trả cho cổ phần ưu đãi được thực hiện theo điều kiện áp dụng riêng cho mỗi loại cổ phần ưu đãi.
2. Cổ tức trả cho cổ phần phổ thông được xác định căn cứ vào số lợi nhuận ròng đã thực hiện và khoản chi trả cổ tức được trích từ nguồn lợi nhuận giữ lại của công ty. Công ty cổ phần chỉ được trả cổ tức của cổ phần phổ thông khi có đủ các điều kiện sau đây:
a) Công ty đã hoàn thành nghĩa vụ thuế và các nghĩa vụ tài chính khác theo quy định của pháp luật;
b) Đã trích lập các quỹ công ty và bù đắp lỗ trước đó theo quy định của pháp luật và Điều lệ công ty;
c) Ngay sau khi trả hết số cổ tức, công ty vẫn bảo đảm thanh toán đủ các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác đến hạn.
3. Cổ tức có thể được chi trả bằng tiền mặt, bằng cổ phần của công ty hoặc bằng tài sản khác quy định tại Điều lệ công ty. Nếu chi trả bằng tiền mặt thì phải được thực hiện bằng Đồng Việt Nam và theo các phương thức thanh toán theo quy định của pháp luật.
4. Cổ tức phải được thanh toán đầy đủ trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày kết thúc họp Đại hội đồng cổ đông thường niên. Hội đồng quản trị lập danh sách cổ đông được nhận cổ tức, xác định mức cổ tức được trả đối với từng cổ phần, thời hạn và hình thức trả chậm nhất là 30 ngày trước mỗi lần trả cổ tức. Thông báo về trả cổ tức được gửi bằng phương thức để bảo đảm đến cổ đông theo địa chỉ đăng ký trong sổ đăng ký cổ đông chậm nhất là 15 ngày trước khi thực hiện trả cổ tức. Thông báo phải bao gồm các nội dung sau đây:
a) Tên công ty và địa chỉ trụ sở chính của công ty;
b) Họ, tên, địa chỉ liên lạc, quốc tịch, số giấy tờ pháp lý của cá nhân đối với cổ đông là cá nhân;
c) Tên, mã số doanh nghiệp hoặc số giấy tờ pháp lý của tổ chức, địa chỉ trụ sở chính đối với cổ đông là tổ chức;
d) Số lượng cổ phần từng loại của cổ đông; mức cổ tức đối với từng cổ phần và tổng số cổ tức mà cổ đông đó được nhận;
đ) Thời điểm và phương thức trả cổ tức;

Như vậy, việc trả cổ tức của công ty cổ phần có thể trả bằng tiền mặt bằng cổ phần của công ty hoặc bằng tài sản khác. Nếu công ty cổ phần của anh/chị trả cổ tức bằng tiền mặt thì phải trả bằng đồng Việt Nam và theo các phương thức thanh toán theo quy định của pháp luật, không được trả bằng tiền nước ngoài anh/chị nhé.

Công ty cổ phần có thể trả cổ tức bằng tiền nước ngoài không?

Công ty cổ phần có thể trả cổ tức bằng tiền nước ngoài không? (Hình từ Internet)

Thu hồi tiền thanh toán cổ phần được mua lại hoặc cổ tức ra sao?

Theo Điều 136 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định thu hồi tiền thanh toán cổ phần được mua lại hoặc cổ tức như sau:

Trường hợp việc thanh toán cổ phần được mua lại trái với quy định tại khoản 1 Điều 134 của Luật này hoặc trả cổ tức trái với quy định tại Điều 135 của Luật này, cổ đông phải hoàn trả cho công ty số tiền, tài sản khác đã nhận; trường hợp cổ đông không hoàn trả được cho công ty thì tất cả thành viên Hội đồng quản trị phải cùng liên đới chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi giá trị số tiền, tài sản đã trả cho cổ đông mà chưa được hoàn lại.

Theo đó, việc thu hồi tiền thanh toán cổ phần được mua lại hoặc cổ tức được quy định trên.

Trân trọng!

Trả cổ tức
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Trả cổ tức
Hỏi đáp Pháp luật
Cổ tức trả cho cổ phần phổ thông được xác định căn cứ vào đâu?
Hỏi đáp pháp luật
Công ty cổ phần có thể trả cổ tức bằng tiền nước ngoài không?
Hỏi đáp pháp luật
Kể từ ngày kết thúc họp Đại hội đồng cổ đông thường niên thì cổ tức phải được thanh toán đầy đủ trong thời hạn bao lâu?
Hỏi đáp pháp luật
Chi trả cổ tức của công ty đầu tư chứng khoán đại chúng
Hỏi đáp pháp luật
Trả cổ tức
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện phát hành cổ phiếu để trả cổ tức của công ty đại chúng
Hỏi đáp pháp luật
Tài liệu báo cáo phát hành cổ phiếu để trả cổ tức của công ty đại chúng
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện, thủ tục trả cổ tức trong công ty cổ phần
Hỏi đáp pháp luật
Có được trả cổ tức cho cổ đông bằng cổ phần công ty không?
Hỏi đáp pháp luật
Việc trả cổ tức của công ty cổ phần được quy định ra sao?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Trả cổ tức
Phan Hồng Công Minh
3,130 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Trả cổ tức
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào