Việc trả cổ tức của công ty cổ phần được quy định ra sao?

Chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Hùng Thanh, xem chương trình shark tank trên tivi tôi thấy có đề cập việc nhận cổ tức của các shark, trong trường hợp công ty ổn định và phát triển. Vậy cho tôi hỏi, việc trả cổ tức của công ty cổ phần được quy định ra sao?

Theo quy định tại Luật Doanh nghiệp 2014, có quy định về khái niệm cổ tức như sau:

Cổ tức là khoản lợi nhuận ròng được trả cho mỗi cổ phần bằng tiền mặt hoặc bằng tài sản khác từ nguồn lợi nhuận còn lại của công ty cổ phần sau khi đã thực hiện nghĩa vụ về tài chính.

Và tại Điều 132 Luật Doanh nghiệp 2014 có quy định về việc trả cổ tức như sau:

- Cổ tức trả cho cổ phần ưu đãi được thực hiện theo các điều kiện áp dụng riêng cho mỗi loại cổ phần ưu đãi.

- Cổ tức trả cho cổ phần phổ thông được xác định căn cứ vào số lợi nhuận ròng đã thực hiện và khoản chi trả cổ tức được trích từ nguồn lợi nhuận giữ lại của công ty. Công ty cổ phần chỉ được trả cổ tức của cổ phần phổ thông khi có đủ các điều kiện sau đây:

+ Công ty đã hoàn thành nghĩa vụ thuế và các nghĩa vụ tài chính khác theo quy định của pháp luật;

+ Đã trích lập các quỹ công ty và bù đắp đủ lỗ trước đó theo quy định của pháp luật và Điều lệ công ty;

+ Ngay sau khi trả hết số cổ tức đã định, công ty vẫn bảo đảm thanh toán đủ các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác đến hạn.

- Cổ tức có thể được chi trả bằng tiền mặt, bằng cổ phần của công ty hoặc bằng tài sản khác quy định tại Điều lệ công ty. Nếu chi trả bằng tiền mặt thì phải được thực hiện bằng Đồng Việt Nam và có thể được chi trả bằng séc, chuyển khoản hoặc lệnh trả tiền gửi bằng bưu điện đến địa chỉ thường trú hoặc địa chỉ liên lạc của cổ đông.

- Cổ tức phải được thanh toán đầy đủ trong thời hạn 06 tháng, kể từ ngày kết thúc họp Đại hội đồng cổ đông thường niên. Hội đồng quản trị lập danh sách cổ đông được nhận cổ tức, xác định mức cổ tức được trả đối với từng cổ phần, thời hạn và hình thức trả chậm nhất 30 ngày trước mỗi lần trả cổ tức. Thông báo về trả cổ tức được gửi bằng phương thức bảo đảm đến cổ đông theo địa chỉ đăng ký trong sổ đăng ký cổ đông chậm nhất 15 ngày trước khi thực hiện trả cổ tức.

- Trường hợp cổ đông chuyển nhượng cổ phần của mình trong thời gian giữa thời điểm kết thúc lập danh sách cổ đông và thời điểm trả cổ tức thì người chuyển nhượng là người nhận cổ tức từ công ty.

- Trường hợp chi trả cổ tức bằng cổ phần, công ty không phải làm thủ tục chào bán cổ phần theo quy định tại các điều 122, 123 và 124 của Luật này. Công ty phải đăng ký tăng vốn điều lệ tương ứng với tổng giá trị mệnh giá các cổ phần dùng để chi trả cổ tức trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày hoàn thành việc thanh toán cổ tức.

Ban biên tập xin phản hồi thông tin đến bạn. 

Trả cổ tức
Hỏi đáp mới nhất về Trả cổ tức
Hỏi đáp Pháp luật
Cổ tức trả cho cổ phần phổ thông được xác định căn cứ vào đâu?
Hỏi đáp pháp luật
Công ty cổ phần có thể trả cổ tức bằng tiền nước ngoài không?
Hỏi đáp pháp luật
Kể từ ngày kết thúc họp Đại hội đồng cổ đông thường niên thì cổ tức phải được thanh toán đầy đủ trong thời hạn bao lâu?
Hỏi đáp pháp luật
Chi trả cổ tức của công ty đầu tư chứng khoán đại chúng
Hỏi đáp pháp luật
Trả cổ tức
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện phát hành cổ phiếu để trả cổ tức của công ty đại chúng
Hỏi đáp pháp luật
Tài liệu báo cáo phát hành cổ phiếu để trả cổ tức của công ty đại chúng
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện, thủ tục trả cổ tức trong công ty cổ phần
Hỏi đáp pháp luật
Có được trả cổ tức cho cổ đông bằng cổ phần công ty không?
Hỏi đáp pháp luật
Việc trả cổ tức của công ty cổ phần được quy định ra sao?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Trả cổ tức
Thư Viện Pháp Luật
347 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Trả cổ tức
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào