Điều kiện phát hành cổ phiếu để trả cổ tức của công ty đại chúng

Điều kiện phát hành cổ phiếu để trả cổ tức của công ty đại chúng được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Văn Khang. Tôi đang tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến hoạt động chào bán chứng khoán ra công chúng,chào bán cổ phiếu để hoán đổi, phát hành thêm cổ phiếu, mua lại cổ phiếu, bán cổ phiếu quỹ và chào mua công khai cổ phiếu. Tôi có thắc mắc cần Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cho tôi hỏi, điều kiện phát hành cổ phiếu để trả cổ tức của công ty đại chúng được quy định cụ thể ra sao? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin cảm ơn! Nguyễn Văn Khang (khang*****@gmail.com)

Theo quy định tại Điều 31 Thông tư 162/2015/TT-BTC hướng dẫn việc chào bán chứng khoán ra công chúng,chào bán cổ phiếu để hoán đổi, phát hành thêm cổ phiếu, mua lại cổ phiếu, bán cổ phiếu quỹ và chào mua công khai cổ phiếu do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành thì điều kiện phát hành cổ phiếu để trả cổ tức của công ty đại chúng được quy định cụ thể như sau:

Công ty đại chúng phát hành cổ phiếu để trả cổ tức cho cổ đông hiện hữu để tăng vốn cổ phần phải đáp ứng các điều kiện sau:

- Có quyết định của Đại hội đồng cổ đông thông qua phương án phát hành cổ phiếu để trả cổ tức;

- Có đủ nguồn để thực hiện từ lợi nhuận sau thuế chưa phân phối căn cứ báo cáo tài chính gần nhất được kiểm toán theo quy định.

Trường hợp công ty đại chúng là công ty mẹ phát hành cổ phiếu để trả cổ tức, nguồn để thực hiện không được vượt quá mức lợi nhuận sau thuế chưa phân phối trên báo cáo tài chính hợp nhất được kiểm toán. Trường hợp lợi nhuận quyết định phân phối thấp hơn lợi nhuận sau thuế chưa phân phối trên báo cáo tài chính hợp nhất và cao hơn mức lợi nhuận sau thuế chưa phân phối trên báo cáo tài chính riêng của công ty mẹ, công ty chỉ được thực hiện việc phân phối sau khi đã điều chuyển lợi nhuận từ các công ty con về công ty mẹ theo hướng dẫn về phân phối lợi nhuận của chế độ kế toán doanh nghiệp.

Trên đây là nội dung tư vấn về điều kiện phát hành cổ phiếu để trả cổ tức của công ty đại chúng. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 162/2015/TT-BTC.

Trân trọng!

Trả cổ tức
Hỏi đáp mới nhất về Trả cổ tức
Hỏi đáp Pháp luật
Cổ tức trả cho cổ phần phổ thông được xác định căn cứ vào đâu?
Hỏi đáp pháp luật
Công ty cổ phần có thể trả cổ tức bằng tiền nước ngoài không?
Hỏi đáp pháp luật
Kể từ ngày kết thúc họp Đại hội đồng cổ đông thường niên thì cổ tức phải được thanh toán đầy đủ trong thời hạn bao lâu?
Hỏi đáp pháp luật
Chi trả cổ tức của công ty đầu tư chứng khoán đại chúng
Hỏi đáp pháp luật
Trả cổ tức
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện phát hành cổ phiếu để trả cổ tức của công ty đại chúng
Hỏi đáp pháp luật
Tài liệu báo cáo phát hành cổ phiếu để trả cổ tức của công ty đại chúng
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện, thủ tục trả cổ tức trong công ty cổ phần
Hỏi đáp pháp luật
Có được trả cổ tức cho cổ đông bằng cổ phần công ty không?
Hỏi đáp pháp luật
Việc trả cổ tức của công ty cổ phần được quy định ra sao?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Trả cổ tức
Thư Viện Pháp Luật
259 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Trả cổ tức
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào