Có thể kéo dài thời gian công tác bao nhiêu năm đối với công chức đến tuổi nghỉ hưu?

Công chức đến tuổi nghỉ hưu có thể kéo dài thời gian công tác bao nhiêu năm? Việc xem xét kéo dài thêm thời gian công tác của công chức thực hiện ra sao? Chào ban biên tập, tôi mới thi đậu vào công chức của một cơ quan nhà nước và đã nhận việc, tôi có nghe nói khi đến tuổi nghỉ hưu rồi thì đối với một số trường hợp vẫn có thể kéo dài thời gian công tác, vậy cho tôi hỏi có thể kéo dài tối đa được bao nhiêu năm? Xin nhờ ban biên tập giải đáp.

Công chức đến tuổi nghỉ hưu có thể kéo dài thời gian công tác bao nhiêu năm?

Căn cứ Điều 4 Nghị định 71/2000/NĐ-CP quy định về thời gian công tác kéo dài thêm của công chức như sau:

1. Thời gian công tác kéo dài thêm của cán bộ, công chức có thể từ 01 năm đến không quá 5 năm;

2. Hàng năm, cơ quan sử dụng cán bộ, công chức có trách nhiệm xem xét lại nhu cầu của cơ quan, tổ chức, đơn vị và sức khỏe của cán bộ, công chức để quyết định theo thẩm quyền hoặc kiến nghị cấp có thẩm quyền xem xét, quyết định việc tiếp tục kéo dài thêm thời gian công tác của cán bộ, công chức.

Theo đó, công chức khi đến tuổi nghỉ hưu có thể được cơ quan xem xét kéo dài thời gian công tác, thời gian công tác kéo dài thêm của công chức không quá 5 năm.

Việc xem xét kéo dài thêm thời gian công tác của công chức thực hiện ra sao?

Theo Điều 5 Nghị định 71/2000/NĐ-CP quy định thủ tục, trình tự xem xét kéo dài thêm thời gian công tác của cán bộ, công chức như sau:

1. Tập thể lãnh đạo cơ quan, tổ chức, đơn vị thực hiện nhiệm vụ quản lý công tác cán bộ, công chức có trách nhiệm xác định nhu cầu, đánh giá tài năng, sức khỏe của cán bộ, công chức sẽ kéo dài thêm thời gian công tác;

2. Có văn bản trao đổi với cán bộ, công chức sẽ kéo dài thêm thời gian công tác;

3. Cán bộ, công chức nếu đồng ý kéo dài thêm thời gian công tác theo yêu cầu của cơ quan, tổ chức, đơn vị thì có ý kiến bằng văn bản gửi cơ quan, tổ chức, đơn vị;

4. Cơ quan, tổ chức, đơn vị sử dụng cán bộ, công chức ra quyết định kéo dài thêm thời gian công tác theo thẩm quyền hoặc đề nghị cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền quyết định;

5. Việc xem xét kéo dài thêm thời gian công tác đối với cán bộ, công chức đến độ tuổi nghỉ hưu cần được thông báo cho cán bộ, công chức biết trước khi đến thời điểm nghỉ hưu 3 tháng;

6. Hồ sơ của cán bộ, công chức kéo dài thêm thời gian công tác và văn bản đề nghị của cơ quan, tổ chức, đơn vị gửi đến cơ quan có thẩm quyền xem xét, quyết định phải được hoàn tất chậm nhất là 2 tháng trước khi cán bộ, công chức đến thời điểm nghỉ hưu.

Theo đó, việc xem xét kéo dài thêm thời gian công tác của công chức thực hiện theo trình tự, thủ tục quy định trên.

Trân trọng!

Phan Hồng Công Minh

Công chức
Hỏi đáp mới nhất về Công chức
Hỏi đáp Pháp luật
Công chức vi phạm quy định về công tác bảo vệ chính trị nội bộ thì có áp dụng thời hiệu xử lý kỷ luật hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Tiền lương trung bình của công chức viên chức tăng khoảng 30% từ ngày 01/7/2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Hồ sơ của người được đề nghị tiếp nhận vào làm công chức gồm những gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Khai bút đầu năm là gì? Khi nào thì công chức nhà nước đi làm lại sau tết âm lịch 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Phiếu đánh giá, xếp loại công chức năm 2024 và cách viết?
Hỏi đáp Pháp luật
Bảng lương công chức áp dụng từ ngày 01/01/2024 đến 30/6/2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Cán bộ, công chức có nghĩa vụ gì trong thi hành công vụ?
Hỏi đáp Pháp luật
Năm 2024, kiểm định chất lượng đầu vào công chức được tổ chức khi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Lương công chức năm 2024 là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Bao nhiêu tuổi hết tuổi thi công chức?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Công chức
179 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Công chức
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào