10:10 | 19/07/2022
Loading...

Bên mua nhà ở có quyền yêu cầu bên bán bảo hành nhà ở không?

Bên bán có nghĩa vụ phải bảo hành nhà ở cho bên mua không? Nghĩa vụ của bên bán nhà, công trình xây dựng được quy định như thế nào? Chào anh/chị, tôi có mua một căn nhà thuộc một dự án nhà liền kề, tuy nhiên nhà của tôi bị hư hỏng, tôi có yêu cầu bên bán bảo hành nhà ở thì bên bán nói là bên xây nhà ở mới có nghĩa vụ này. Như vậy có đúng không ạ?

Bên bán có nghĩa vụ phải bảo hành nhà ở cho bên mua không?

Căn cứ Điều 20 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định về bảo hành nhà, công trình xây dựng đã bán như sau:

1. Bên bán có trách nhiệm bảo hành nhà, công trình xây dựng đã bán cho bên mua. Trường hợp nhà, công trình xây dựng đang trong thời hạn bảo hành thì bên bán có quyền yêu cầu tổ chức, cá nhân thi công xây dựng, cung ứng thiết bị có trách nhiệm thực hiện việc bảo hành theo quy định của pháp luật về xây dựng.

2. Thời hạn bảo hành nhà, công trình xây dựng thực hiện theo quy định của pháp luật về xây dựng, nhà ở; trường hợp đã hết thời hạn bảo hành thì do các bên thỏa thuận.

Như vậy, theo quy định như trên bên bán nhà ở là bên có nghĩa vụ phải bảo hành nhà ở cho bạn. Cho nên bạn có quyền yêu cầu bên bán thực hiện nghĩa vụ bảo hành nhà ở cho bạn.

Nghĩa vụ của bên bán nhà, công trình xây dựng được quy định như thế nào?

Căn cứ Điều 22 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 nghĩa vụ của bên bán nhà, công trình xây dựng như sau:

1. Thông báo cho bên mua các hạn chế về quyền sở hữu nhà, công trình xây dựng (nếu có).

2. Bảo quản nhà, công trình xây dựng đã bán trong thời gian chưa bàn giao cho bên mua.

3. Thực hiện các thủ tục mua bán nhà, công trình xây dựng theo quy định của pháp luật.

4. Giao nhà, công trình xây dựng cho bên mua theo đúng thời hạn, chất lượng và các điều kiện khác đã thỏa thuận trong hợp đồng; giao Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và hồ sơ có liên quan theo thỏa thuận trong hợp đồng.

5. Bảo hành nhà, công trình xây dựng đã bán theo quy định tại Điều 20 của Luật này.

6. Bồi thường thiệt hại do lỗi của mình gây ra.

7. Thực hiện nghĩa vụ tài chính với Nhà nước theo quy định của pháp luật.

8. Các nghĩa vụ khác trong hợp đồng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Nhà ở

Mạc Duy Văn

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào