Bảo lưu kết quả thi đại học để tham gia nghĩa vụ quân sự có được không?

Có được bảo lưu kết quả thi đại học để đi nghĩa vụ quân sự? Đi nghĩa vụ quân sự về được hưởng những chế độ, chính sách nào? Chào anh/chị, em hiện tại mới thi đại học xong, tuy nhiên em cảm thấy bản thân chưa phù hợp với việc học đại học, em muốn bảo lưu kết quả thi để tham gia nghĩa vụ quân sự trước rồi mới đi học sau thì có được không?

Có được bảo lưu kết quả thi đại học để đi nghĩa vụ quân sự?

Căn cứ Khoản 1 Điều 8 Nghị định 27/2016/NĐ-CP có quy định như sau:

Hạ sĩ quan, binh sĩ trước khi nhập ngũ đang học tập hoặc có giấy gọi vào học tại các trường thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp, cơ sở giáo dục đại học thì được bảo lưu kết quả, được tiếp nhận vào học tại các trường đó.

Trường hợp hạ sĩ quan, binh sĩ hoàn thành nghĩa vụ phục vụ tại ngũ, khi xuất ngũ nếu có nhu cầu đào tạo nghề và đủ điều kiện được hỗ trợ đào tạo nghề thì được hỗ trợ đào tạo nghề theo quy định tại Nghị định số 61/2015/NĐ-CP ngày 09 tháng 7 năm 2015 của Chính phủ quy định về chính sách hỗ trợ tạo việc làm và Quỹ quốc gia về việc làm.

Như vậy, theo quy định như trên, bạn sẽ được bảo lưu kết quả trúng tuyển đại học để tham gia nghĩa vụ quân sự. Sau khi hoàn  thành nghĩa vụ quân sự bạn có thể tham gia học đại học.

Đi nghĩa vụ quân sự về được hưởng những chế độ, chính sách nào?

Căn cứ Khoản Điều 50 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về chế độ chính sách đối với hạ sĩ quan, binh sĩ khi xuất ngũ như sau:

a) Được cấp tiền tàu xe, phụ cấp đi đường, trợ cấp xuất ngũ;

b) Trước khi nhập ngũ đang học tập hoặc có giấy gọi vào học tập tại các trường thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp, cơ sở giáo dục đại học thì được bảo lưu kết quả, được tiếp nhận vào học ở các trường đó;

c) Được trợ cấp tạo việc làm;

d) Trước khi nhập ngũ đang làm việc tại cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội thì khi xuất ngũ cơ quan, tổ chức đó phải có trách nhiệm tiếp nhận lại, bố trí việc làm và bảo đảm thu nhập không thấp hơn trước khi nhập ngũ; trường hợp cơ quan, tổ chức đó đã giải thể thì cơ quan, tổ chức cấp trên trực tiếp có trách nhiệm bố trí việc làm phù hợp;

đ) Trước khi nhập ngũ đang làm việc tại tổ chức kinh tế thi khi xuất ngũ tổ chức đó phải có trách nhiệm tiếp nhận lại, bố trí việc làm và bảo đảm tiền lương, tiền công tương xứng với vị trí việc làm và tiền lương, tiền công trước khi nhập ngũ; trường hợp tổ chức kinh tế đã chấm dứt hoạt động, giải thể hoặc phá sản thì việc giải quyết chế độ, chính sách đối với hạ sĩ quan, binh sĩ xuất ngũ được thực hiện như đối với người lao động của tổ chức kinh tế đó theo quy định của pháp luật;

e) Được giải quyết quyền lợi về bảo hiểm xã hội theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội;

g) Đối với hạ sĩ quan, binh sĩ xuất ngũ theo quy định tại khoản 1 Điều 43 và khoản 1 Điều 48 của Luật này, khi về địa phương được chính quyền các cấp, cơ quan, tổ chức ưu tiên sắp xếp việc làm và cộng điểm trong tuyển sinh, tuyển dụng công chức, viên chức; trong thời gian tập sự được hưởng 100% mức lương và phụ cấp của ngạch tuyển dụng tương ứng với trình độ đào tạo.

Trân trọng!

Tham gia nghĩa vụ quân sự
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Tham gia nghĩa vụ quân sự
Hỏi đáp Pháp luật
Đi nghĩa vụ quân sự có cần tham gia bảo hiểm xã hội không? Mức đóng bảo hiểm xã hội đối với người đi nghĩa vụ quân sự như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Lịch đi nghĩa vụ quân sự 2024? Thời gian khám sức khỏe cho người được gọi đi nghĩa vụ quân sự năm 2024 là khi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn xin tham gia nghĩa vụ quân sự tự nguyện năm 2023?
Hỏi đáp Pháp luật
Năm 2024 độ tuổi nào thuộc diện quá tuổi tham gia nghĩa vụ quân sự?
Hỏi đáp Pháp luật
Tuổi đi nghĩa vụ quân sự 2024 là bao nhiêu tuổi?
Hỏi đáp Pháp luật
Lính dự bị có phải đi nghĩa vụ hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Khi nào đi nghĩa vụ quân sự 2024? Thời hạn tham gia nghĩa vụ quân sự 2024 là bao lâu?
Hỏi đáp Pháp luật
Công dân có cần tham gia nghĩa vụ quân sự sau khi hoàn thành chương trình học Đại học không?
Hỏi đáp pháp luật
Có anh trai đã xuất ngũ tôi có phải tham gia nghĩa vụ quận sự nữa không?
Hỏi đáp pháp luật
Giải đáp về giấy thông báo Sơ tuyển nghĩa vụ quân sự 2013
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tham gia nghĩa vụ quân sự
6,146 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Tham gia nghĩa vụ quân sự
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào