11:40 | 24/06/2022
Loading...

Người khuyết tật có được giảm giá vé tàu hay không?

Người khuyết tật có được giảm giá vé tàu hay không? Có được mang thi hài theo người lên tàu không? Tôi có người chị bị khuyết tật, năm nay tôi muốn đưa chị cùng về quê vì tôi và chị cùng quê. Chị nhờ tôi hỏi giùm là chị là người khuyết tật có được giảm giá vé tàu không? Có được mang thi hài theo người lên tàu không? Mong anh chị Ban biên tập tư vấn. Tôi cảm ơn.

Người khuyết tật có được giảm giá vé tàu hay không?

Tại Điều 23 Nghị định 65/2018/NĐ-CP quy định các đối tượng được giảm giá vé như sau:

1. Người hoạt động cách mạng trước Tổng khởi nghĩa 19 tháng 8 năm 1945.

2. Bà mẹ Việt Nam anh hùng.

3. Thương binh, người được hưởng chính sách như thương binh.

4. Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học.

5. Người khuyết tật đặc biệt nặng, người khuyết tật nặng.

6. Người cao tuổi.

Như vậy, trong trường hợp trên bạn không nêu rõ chị bạn bị khuyết tật mức độ nào nên nếu như chị bạn bị khuyết tật nặng hoặc đặc biệt nặng sẽ được giảm giá vé tàu.

Có được mang thi hài, hài cốt lên tàu không?

Theo Điều 6 Điều 13 Thông tư 09/2018/TT-BGTVT quy định về vận tải hành lý như sau:

6. Những vật dụng, hàng hóa không được mang theo người bao gồm:

a) Hàng nguy hiểm;

b) Vũ khí, công cụ hỗ trợ mà không có giấy phép sử dụng hợp lệ;

c) Những chất gây mất vệ sinh, làm bẩn toa xe;

d) Thi hài, hài cốt;

đ) Hàng hóa cấm lưu thông;

e) Động vật sống (trừ chó cảnh, mèo, chim, cá cảnh nhưng phải có trang bị thích hợp để giữ gìn vệ sinh, không gây ảnh hưởng tới người xung quanh);

g) Vật cồng kềnh làm trở ngại việc đi lại trên tàu, làm hư hỏng trang thiết bị toa xe.

Bên cạnh đó, Điều 64 Luật Đường sắt 2017 quy định việc vận tải thi hài, hài cốt trên đường sắt quốc gia, theo đó:

1. Thi hài, hài cốt khi vận chuyển trên đường sắt quốc gia phải có người áp tải.

2. Thi hài, hài cốt khi vận chuyển trên đường sắt quốc gia phải bảo đảm vệ sinh, phòng dịch, bảo vệ môi trường và có đủ giấy tờ theo quy định của pháp luật.

Theo quy định trên, thì thi thể, hài cốt không thể mang theo người khi lên tàu tuy nhiên có thể vận chuyển bằng đường sắt quốc gia.

Trân trọng!

Nguyễn Minh Tài

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào