14:54 | 17/06/2022
Loading...

Công chứng ngoài trụ sở cho người đang đi tù được hay không?

Công chứng ngoài trụ sở cho người đang đi tù được không? Công chứng viên thực hiện công chứng ngoài trụ sở không đúng quy định thì bị gì? Chào Ban biên tập, tôi có một thắc mắc cần được giải đáp. Nhà tôi có một mảnh đất và anh trai tôi là người đứng tên. Bây giờ nhà tôi đang muốn bán mảnh đất đó nhưng mà anh trai tôi lại đang đi tù. Vậy anh tôi có được xin ra ngoài để đến văn phòng công chứng hay là công chứng viên bên văn phòng công chứng có thể đến trại và công chứng ngoài phạm vi văn phòng? Tôi mong được giải đáp vấn đề này ạ, tôi xin chân thành cảm ơn.

Công chứng ngoài trụ sở cho người đang đi tù được không?

Căn cứ Khoản 2 Điều 44 Luật Công chứng 2014 có quy định về địa điểm công chứng như sau:

1. Việc công chứng phải được thực hiện tại trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng, trừ các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

2. Việc công chứng có thể được thực hiện ngoài trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng trong trường hợp người yêu cầu công chứng là người già yếu, không thể đi lại được, người đang bị tạm giữ, tạm giam, đang thi hành án phạt tù hoặc có lý do chính đáng khác không thể đến trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng.

Như vậy, theo những quy định trên người đang đi tù vẫn có thể công chứng ngoài trụ sở. Trong trường hợp của bạn anh bạn không cần phải xin ra ngoài để đến văn phòng công chứng mà bên văn phòng sẽ đưa công chứng viên đến trại và tiến hành công chứng.

Công chứng viên thực hiện công chứng ngoài trụ sở không đúng quy định thì bị gì?

Tại Điểm a Khoản 2 Điều 15 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Công chứng ngoài trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng không đúng quy định;

b) Công chứng không đúng thời hạn quy định;

c) Sửa lỗi kỹ thuật văn bản công chứng không đúng quy định;

d) Sách nhiễu, gây khó khăn cho người yêu cầu công chứng;

đ) Từ chối yêu cầu công chứng mà không có lý do chính đáng;

e) Không dùng tiếng nói hoặc chữ viết là tiếng Việt;

g) Không tham gia tổ chức xã hội - nghề nghiệp của công chứng viên;

h) Hướng dẫn nhiều hơn 02 người tập sự tại cùng một thời điểm;

i) Hướng dẫn tập sự khi không đủ điều kiện theo quy định;

k) Không thực hiện đúng các nghĩa vụ của người hướng dẫn tập sự theo quy định;

l) Công chứng hợp đồng, giao dịch trong trường hợp không có phiếu yêu cầu công chứng;

m) Công chứng hợp đồng, giao dịch trong trường hợp thành phần hồ sơ có giấy tờ, văn bản do cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền cấp bị tẩy xoá, sửa chữa làm sai lệch nội dung;

n) Từ chối hướng dẫn tập sự hành nghề công chứng không có lý do chính đáng.

Do đó, công chứng viên thực hiện công chứng ngoài trụ sở không đúng quy định bị phạt hành chính từ 3.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng.

Trân trọng!

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào