Mẫu giấy đăng ký tham gia khóa bồi dưỡng nghề công chứng mới nhất 2024?

Cho tôi hỏi: Mẫu giấy đăng ký tham gia khóa bồi dưỡng nghề công chứng mới nhất 2024 là sử dụng mẫu nào vậy? Câu hỏi của chị Hường đến từ Thanh Hóa.

Mẫu giấy đăng ký tham gia khóa bồi dưỡng nghề công chứng mới nhất 2024?

Căn cứ theo điểm a khoản 1 Điều 9 Thông tư 01/2021/TT-BTP quy định như sau:

Điều 9. Đăng ký tham gia khóa bồi dưỡng nghề công chứng
1. Người được miễn đào tạo nghề công chứng theo quy định tại khoản 1 Điều 10 của Luật Công chứng nộp trực tiếp hoặc gửi qua hệ thống bưu chính 01 bộ hồ sơ đăng ký tham gia khóa bồi dưỡng nghề công chứng đến Học viện Tư pháp. Hồ sơ bao gồm các giấy tờ sau đây:
a) Giấy đăng ký tham gia khóa bồi dưỡng nghề công chứng (Mẫu TP-CC-02);
b) Giấy tờ chứng minh là người được miễn đào tạo nghề công chứng quy định tại khoản 2 Điều 3 của Thông tư này.
2. Học viện Tư pháp tiếp nhận hồ sơ đăng ký và thông báo danh sách người đủ điều kiện tham gia khóa bồi dưỡng chậm nhất là 30 ngày trước ngày khai giảng; trường hợp từ chối phải thông báo bằng văn bản có nêu rõ lý do.

Theo đó, mẫu giấy đăng ký tham gia khóa bồi dưỡng nghề công chứng mới nhất 2024 đang được sử dụng là Mẫu TP-CC-02 ban hành kèm theo Thông tư 01/2021/TT-BTP.

Dưới đây là mẫu giấy đăng ký tham gia khóa bồi dưỡng nghề công chứng mới nhất 2024:

https://cdn.thuvienphapluat.vn/uploads/Hoidapphapluat/2024/NTKL/05042024/mau-dang-ky-tham-gia-khoa-boi-duong-nghe-cong-chung.jpg

Tải về mẫu giấy đăng ký tham gia khóa bồi dưỡng nghề công chứng mới nhất 2024: Tại đây

https://cdn.thuvienphapluat.vn/uploads/Hoidapphapluat/2024/NTKL/05042024/dang-ky-tham-gia-boi-duong-nghe-cong-chung.jpg

Mẫu giấy đăng ký tham gia khóa bồi dưỡng nghề công chứng mới nhất 2024? (Hình từ Internet)

Người được miễn đào tạo nghề công chứng có phải tham gia khóa bồi dưỡng nghề công chứng không?

Căn cứ theo khoản 2 Điều 10 Luật Công chứng 2014 quy định như sau:

Điều 10. Miễn đào tạo nghề công chứng
1. Những người sau đây được miễn đào tạo nghề công chứng:
a) Người đã có thời gian làm thẩm phán, kiểm sát viên, điều tra viên từ 05 năm trở lên;
b) Luật sư đã hành nghề từ 05 năm trở lên;
c) Giáo sư, phó giáo sư chuyên ngành luật, tiến sĩ luật;
d) Người đã là thẩm tra viên cao cấp ngành tòa án, kiểm tra viên cao cấp ngành kiểm sát; chuyên viên cao cấp, nghiên cứu viên cao cấp, giảng viên cao cấp trong lĩnh vực pháp luật.
2. Người được miễn đào tạo nghề công chứng quy định tại khoản 1 Điều này phải tham gia khóa bồi dưỡng kỹ năng hành nghề công chứng và quy tắc đạo đức hành nghề công chứng tại cơ sở đào tạo nghề công chứng trước khi đề nghị bổ nhiệm công chứng viên. Thời gian bồi dưỡng nghề công chứng là 03 tháng.
Người hoàn thành khóa bồi dưỡng được cấp giấy chứng nhận hoàn thành khóa bồi dưỡng nghề công chứng.
3. Bộ trưởng Bộ Tư pháp quy định chi tiết về khóa bồi dưỡng nghề công chứng quy định tại khoản 2 Điều này.

Như vậy, người được miễn đào tạo nghề công chứng vẫn phải tham gia khóa bồi dưỡng nghề công chứng và quy tắc đạo đức hành nghề công chứng tại cơ sở đào tạo nghề công chứng trước khi đề nghị bổ nhiệm công chứng viên.

Hồ sơ đề nghị bổ nhiệm công chứng viên gồm những giấy tờ gì?

Căn cứ theo khoản 2 Điều 12 Luật Công chứng 2014 quy định như sau:

Điều 12. Bổ nhiệm công chứng viên
1. Người đáp ứng đủ tiêu chuẩn quy định tại Điều 8 của Luật này có quyền đề nghị Bộ trưởng Bộ Tư pháp bổ nhiệm công chứng viên. Hồ sơ đề nghị bổ nhiệm công chứng viên được gửi đến Sở Tư pháp nơi người đề nghị bổ nhiệm công chứng viên đã đăng ký tập sự hành nghề công chứng.
2. Hồ sơ đề nghị bổ nhiệm công chứng viên gồm:
a) Đơn đề nghị bổ nhiệm công chứng viên theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Tư pháp quy định;
b) Phiếu lý lịch tư pháp;
c) Bản sao bằng cử nhân luật hoặc thạc sĩ, tiến sĩ luật;
d) Giấy tờ chứng minh về thời gian công tác pháp luật;
đ) Bản sao giấy chứng nhận tốt nghiệp khóa đào tạo nghề công chứng. Đối với người được miễn đào tạo nghề công chứng thì phải có bản sao giấy chứng nhận hoàn thành khóa bồi dưỡng nghề công chứng và giấy tờ chứng minh là người được miễn đào tạo nghề công chứng quy định tại khoản 1 Điều 10 của Luật này;
e) Bản sao giấy chứng nhận kết quả kiểm tra tập sự hành nghề công chứng;
g) Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ quan y tế có thẩm quyền cấp.

Theo quy định trên, thành phần hồ sơ đề nghị bổ nhiệm công chứng viên sẽ bao gồm:

- Đơn đề nghị bổ nhiệm công chứng viên.

- Phiếu lý lịch tư pháp.

- Bản sao bằng cử nhân luật hoặc thạc sĩ, tiến sĩ luật.

- Giấy tờ chứng minh về thời gian công tác pháp luật.

- Bản sao giấy chứng nhận tốt nghiệp khóa đào tạo nghề công chứng.

- Bản sao giấy chứng nhận hoàn thành khóa bồi dưỡng nghề công chứng và giấy tờ chứng minh là người được miễn đào tạo nghề công chứng đối với người được miễn đào tạo nghề công chứng.

- Bản sao giấy chứng nhận kết quả kiểm tra tập sự hành nghề công chứng

- Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ quan y tế có thẩm quyền cấp.

Trân trọng!

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Nguyễn Thị Kim Linh
0 lượt xem
Hỏi đáp pháp luật mới nhất
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào