11:05 | 14/06/2022
Loading...

Khi nào thì công ty chứng khoán bị thu hồi Giấy phép thành lập, hoạt động kinh doanh?

Khi nào thì công ty chứng khoán bị thu hồi Giấy phép thành lập, hoạt động kinh doanh? Hướng dẫn xử lý các giao dịch, hợp đồng đang thực hiện của công ty chứng khoán bị thu hồi giấy phép? Chi nhánh công ty chứng khoán nước ngoài tại Việt Nam bị thu hồi Giấy phép thành lập và hoạt động khi nào?

Khi nào công ty chứng khoán bị thu hồi Giấy phép thành lập, hoạt động kinh doanh?

Được biết Quốc hội mới thông qua Luật chứng khoán mới, cho tôi hỏi theo quy định này thì những trường hợp nào công ty chứng khoán sẽ bị thu hồi Giấy phép thành lập và hoạt động kinh doanh chứng khoán? Xin cảm ơn!

Trả lời: Căn cứ Khoản 1 Điều 95 Luật Chứng khoán 2019  quy định công ty chứng khoán bị thu hồi Giấy phép thành lập và hoạt động kinh doanh chứng khoán trong các trường hợp sau đây:

- Không chính thức hoạt động trong thời hạn 12 tháng kể từ ngày được cấp giấy phép; không khôi phục được hoạt động sau khi hết thời hạn tạm ngừng hoạt động đã được Ủy ban Chứng khoán Nhà nước chấp thuận; không tiến hành hoạt động nghiệp vụ quản lý quỹ trong thời hạn 02 năm liên tục;

- Có văn bản đề nghị rút Giấy phép thành lập và hoạt động kinh doanh chứng khoán;

- Công ty chứng khoán bị rút toàn bộ nghiệp vụ kinh doanh chứng khoán theo quy định tại khoản 2 Điều 94 của Luật này;

- Không khắc phục được các vi phạm quy định tại điểm a, điểm c khoản 1 Điều 94 của Luật này trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày bị đình chỉ hoạt động;

- Giải thể, phá sản, hợp nhất, bị chia, bị sáp nhập.

Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn!

Chi nhánh công ty chứng khoán nước ngoài tại Việt Nam bị thu hồi Giấy phép thành lập và hoạt động khi nào?

Cho tôi hỏi sắp tới chi nhánh công ty chứng khoán nước ngoài tại Việt Nam sẽ bị thu hồi Giấy phép thành lập và hoạt động khi nào? Nhờ hỗ trợ giải đáp, cảm ơn!

Trả lời: Căn cứ Khoản 1 Điều 95 Luật Chứng khoán 2019 quy định chi nhánh công ty chứng khoán nước ngoài tại Việt Nam bị thu hồi Giấy phép thành lập và hoạt động kinh doanh chứng khoán trong các trường hợp sau đây:

- Không chính thức hoạt động trong thời hạn 12 tháng kể từ ngày được cấp giấy phép; không khôi phục được hoạt động sau khi hết thời hạn tạm ngừng hoạt động đã được Ủy ban Chứng khoán Nhà nước chấp thuận; không tiến hành hoạt động nghiệp vụ quản lý quỹ trong thời hạn 02 năm liên tục;

- Có văn bản đề nghị rút Giấy phép thành lập và hoạt động kinh doanh chứng khoán;

- Công ty chứng khoán bị rút toàn bộ nghiệp vụ kinh doanh chứng khoán theo quy định tại khoản 2 Điều 94 của Luật này; công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán, chi nhánh công ty chứng khoán và công ty quản lý quỹ nước ngoài tại Việt Nam không khắc phục được tình trạng bị đình chỉ hoạt động quy định tại điểm b, điểm d khoản 1 Điều 94 của Luật này trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày bị đình chỉ hoạt động;

- Không khắc phục được các vi phạm quy định tại điểm a, điểm c khoản 1 Điều 94 của Luật này trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày bị đình chỉ hoạt động;

- Giải thể, phá sản, hợp nhất, bị chia, bị sáp nhập.

Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn!

Hướng dẫn xử lý các giao dịch, hợp đồng đang thực hiện của công ty chứng khoán bị thu hồi giấy phép

Tôi đang tìm hiểu các quy định theo luật chứng khoán mới, tôi có thắc mắc sau: Trường hợp công ty chứng khoán bị thu hồi giấy phép thành lập và hoạt động kinh doanh chứng khoán thì các giao dịch, hợp đồng công ty đang thực hiện sẽ giải quyết thế nào? Nhờ hỗ trợ!

Trả lời: Căn cứ Khoản 2 Điều 95 Luật Chứng khoán 2019 quy định:

Đối với trường hợp thu hồi giấy phép quy định tại điểm c và điểm d khoản 1 Điều này, Ủy ban Chứng khoán Nhà nước có quyền chỉ định công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán khác thay thế để hoàn tất các giao dịch, hợp đồng của công ty bị thu hồi giấy phép; trong trường hợp này, quan hệ ủy quyền mặc nhiên được xác lập giữa hai công ty.

Cụ thể trong 02 trường hợp sau:

- Công ty chứng khoán bị rút toàn bộ nghiệp vụ kinh doanh chứng khoán theo quy định tại khoản 2 Điều 94 của Luật này.

- Không khắc phục được các vi phạm quy định tại điểm a, điểm c khoản 1 Điều 94 của Luật này trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày bị đình chỉ hoạt động.

=> Như vậy, nếu công ty chứng khoán bị thu hồi giấy phép thành lập và hoạt động kinh doanh chứng khoán thuộc 01 trong 02 trường hợp trên thì UBCKNN sẽ chỉ định công ty chứng khác thực hiện các giao dịch, hợp đồng còn lại.

Trên đây là nội dung hỗ trợ!

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào