09:09 | 09/07/2022
Loading...

Có loại tội phạm nào không được xóa án tích không? Hết thời gian thử thách có được đương nhiên xóa án tích hay không?

Có loại tội phạm nào không được xóa án tích không? Hết thời gian thử thách có được đương nhiên xóa án tích không? Có án tích tội trộm cắp tài sản có đủ tiêu chuẩn làm nhân viên dịch vụ bảo vệ không?

Có loại tội phạm nào không được xóa án tích không?

Cho hỏi theo quy định pháp luật hình sự thì có loại tội phạm nào không được xóa án tích hay không?

Trả lời:

Điều 69 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định về xóa án tích:

1. Người bị kết án được xóa án tích theo quy định tại các điều từ Điều 70 đến Điều 73 của Bộ luật này.

Người được xóa án tích coi như chưa bị kết án.

2. Người bị kết án do lỗi vô ý về tội phạm ít nghiêm trọng, tội phạm nghiêm trọng và người được miễn hình phạt không bị coi là có án tích.

Theo quy định từ Điều 70 đến 73 Bộ luật này thì mọi tội phạm được quy định trong Bộ luật Hình sự đều được xóa án tích, không có tội phạm nào không được xóa án tích, tùy trường hợp mà đương nhiên được xóa án tích hoặc được tòa án quyết định cho xóa án tích.

Hết thời gian thử thách có được đương nhiên xóa án tích không?

Chồng tôi đã chấp hành xong hình phạt tù, và thời gian thử thách cũng đã sắp hết. Như vậy thì khi hết thời gian thử thách thì cũng sẽ đương nhiên được xóa án tích có đúng không?

Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 70 Bộ luật Hình sự 2015 về xóa án tích như sau:

Đương nhiên được xóa án tích được áp dụng đối với người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XIII và Chương XXVI của Bộ luật này khi họ đã chấp hành xong hình phạt chính, thời gian thử thách án treo hoặc hết thời hiệu thi hành bản án và đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này.

Như vậy, với các tội được quy định tại Chương XIII và Chương XXVI của Bộ luật Hình sự 2015 thì sẽ không được đương nhiên xóa án tích. Vậy nên tùy theo tội của chồng chị đã phạm là tội gì, nếu không phải các tội thuộc Chương XIII và Chương XXVI sẽ được đương nhiên xóa án tích, với trường hợp còn lại sẽ phụ thuộc vào quyết định của Tòa án.

Có án tích tội trộm cắp tài sản có đủ tiêu chuẩn làm nhân viên dịch vụ bảo vệ không?

Em từng ngồi tù về tội trộm cắp tài sản, chưa được xóa án tích thì có thể đủ tiêu chuẩn làm nhân viên dịch vụ bảo vệ được không?

Trả lời:

Khoản 1 Điều 32 Nghị định 96/2016/NĐ-CP quy định về trách nhiệm của cơ sở kinh doanh dịch vụ bảo vệ như sau:

Tuyển chọn, sử dụng nhân viên dịch vụ bảo vệ đáp ứng các tiêu chuẩn sau đây:

- Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ; không có tiền án về các tội giết người, cố ý gây thương tích, các tội xâm phạm sở hữu;

- Có lý lịch rõ ràng được Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi đăng ký hộ khẩu thường trú xác nhận;

- Có giấy khám sức khỏe của trung tâm y tế, bệnh viện từ cấp huyện trở lên xác nhận có đủ sức khỏe để lao động;

- Có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở trở lên;

- Không sử dụng người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài làm người chịu trách nhiệm về an ninh, trật tự của cơ sở kinh doanh hoặc trực tiếp điều hành hoạt động kinh doanh hoặc làm nhân viên dịch vụ bảo vệ.

Theo đó, cơ sở kinh doanh dịch vụ bảo vệ phải tuyển chọn, sử dụng nhân viên dịch vụ bảo vệ không có tiền án về các tội giết người, cố ý gây thương tích, các tội xâm phạm sở hữu.

Mà tội trộm cắp tài sản (Điều 173 Bộ luật Hình sự 2015) thuộc chương XVI: Các tội xâm phạm sở hữu.

Như vậy, bạn có án tích tội trộm cắp tài sản thì không đủ tiêu chuẩn làm nhân viên dịch vụ bảo vệ.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào